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KAULI YA MWENYEKITI WA KAMATI YA UONGOZI 
Kwa niaba ya Kamati ya Uongozi ya MKURABITA, Menejimenti, 

watumishi na wadau wa MKURABITA, napenda kuwasilisha  Mpango 

Mkakati wa MKURABITA kwa kipindi cha Miaka Mitano  kuanzia mwaka  

2021/2022 hadi 2025/2026. Mpango Mkakati unatoa Dira, Dhima na 

Mikakati ambayo itazingatiwa wakati wa utekelezaji wa shughuli za 

MKURABITA kwa kipindi cha Miaka Mitano. Utekelezaji wa mikakati 

ambayo imeainishwa katika Mpango Mkakati huu utawezesha 

MKURABITA kutimiza Dira yake ya kuwa Kitovu mahiri cha kuwezesha 

tija katika Urasimishaji  rasilimali na Biashara kwa upatikanaji wa mitaji. 

 

Utekelezaji wa  Mpango Mkakati huu utazingatia  Sera, Miongozo na Mikakati mbalimbali ya 

Kitaifa na Kimataifa, ikiwa ni pamoja na Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025; Mpango wa Tatu wa 

Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDP III); Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya 

mwaka 2020; Malengo ya Maendeleo Endelevu ya mwaka 2030; na  Agenda ya Maendeleo ya 

Afrika ya mwaka 2063. 

 

Kipekee, utekelezaji wa Mpango Mkakati huu unalenga kutoa mchango katika kufikia malengo 

ya Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mhe. Samia Suluhu Hassan ikiwemo kuendelea kulinda na kudumisha tunu za taifa letu yaani 

Amani, Umoja na Mshikamano, Uhuru wa Nchi yetu, Muungano na Mapinduzi Matukufu ya 

Zazibar; Kuimarisha Utawala Bora; Ukuaji wa uchumi kwa angalu asilimia 8 kwa mwaka, na 

kuendelea kupunguza umaskini wa kipato na tatizo la ajira. Ukuaji na Uendelezaji wa viwanda ni 

sehemu ya matokeo tarajiwa ya Mkakati huu.   

 

Aidha, Utekelezaji wa Mpango Mkakati huu unalenga pia kutoa mchango katika kufikia malengo 

ya Serikali ya Mapinduzi Zanzibar inayoongozwa na Rais wa  Awamu ya Nane Mhe. Dkt. 

Hussein Ali Mwinyi ikiwemo kuleta mageuzi ya kiuchumi kwa kukuza sekta za biashana na 

viwanda; Uwezeshaji wa wananchi kiuchumi na uzalishaji wa ajira kwa vijana.   

 

Nitoe rai kwa viongozi wa Serikali katika ngazi mbalimbali, wadau wa Maendeleo, na wananchi 

kwa ujumla kuendelea kushirikiana na MKURABITA katika kuhakikisha kuwa malengo ya 

MKURABITA na hatimae malengo ya Serikali  yanafikiwa kwa ukamilifu na ubora wa hali ya juu.  

 

 

 

 

Mh. Balozi Daniel Ole Njoolay 

Mwenyekiti wa Kamati  ya Uongozi ya MKURABITA 
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NENO KUTOKA KWA MRATIBU WA MKURABITA 
 

Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 - 2025/2026 ni wa 

pili kufuatia Mpango Mkakati wa mwaka 2014/2015 - 

2018/2019 uliohuishwa hadi 2019/2020.  Mpango Mkakati 

wa Mwaka 2021/2022 - 2025/2026 unalenga kuifanya 

MKURABITA kuwa Kitovu mahiri cha kuwezesha tija katika 

Urasimishaji rasilimali na Biashara kwa upatikanaji wa 

mitaji. 

 

Katika kufikia azma hii, MKURABITA imehuisha malengo 

ya Mpango Mkakati uliopita na kuboresha mbinu za 

utekelezaji ili kuongeza kasi ya Urasimishaji na  hivyo kupunguza ukubwa wa sekta isiyo 

rasmi nchini. Inatarajiwa kuwa ifikapo June 2026 ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini 

utakuwa umepungua kwa wastani wa jumla wa asilimia 10 na kuwawezesha wananchi 

waliorasimisha rasilimali na Biashara kupata mitaji ya kuendesha shughuli zao za kiuchumi 

na hivyo kuwa washiriki katika uchumi wa kati ambao Tanzania imefikia mwaka 2020.  

Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022-2025/2026, utaongozwa na malengo 

makuu matano (5) ambayo ni: Urasimishaji ardhi kurahisishwa na kuharakishwa; 

Urasimishaji Biashara kurahisishwa na kuharakishwa; Upatikanaji wa mitaji kwa wamiliki wa 

ardhi na Biashara kuwezeshwa; Uwezo wa Taasisi kutoa huduma bora kuimarishwa; na 

Utekelezaji wa Masuala Mtambuka kuimarishwa.   

 

Menejimenti itatekeleza Mpango Mkakati kwa kuzingatia ubunifu, heshima, uadilifu, uwazi, 

umoja na ushirikiano pamoja na uwajibikaji ili kuhakikisha kuwa malengo yanafikiwa kama 

inavyotarajiwa. Aidha, Mejimenti itaendelea kushirikiana na Wadau wa Urasimishaji ardhi na 

Biashara wakati wote wa utekekelezaji wa  Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022- 

2025/2026. 

 

Mungu Ibariki Tanzania 

Mungu Ibariki MKURABITA 

 

 

 

CPA. Dkt. Seraphia Mgembe 

Mratibu wa Mpango
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SURA YA KWANZA 

USULI 

Sura hii inatoa utangulizi kuhusu chimbuko na madhumuni ya kuanzisha MKURABITA. 

Aidha, Mfumo wa utekelezaji ambao umepangwa katika Awamu nne (4), Mantiki ya 

kuandaa Mpango Mkakati pamoja na methodolojia iliyotumika katika uandaaji 

vimeainishwa katika sura hii.  

 

1.1 Chimbuko la Kuanzishwa kwa MKURABITA 

Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA) 

ulianzishwa Mwezi Septemba 2003 kwa Tamko la Rais wa Awamu ya Tatu ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Benjamin William Mkapa. Utekelezaji wa 

MKURABITA ulianza rasmi Novemba 2004 na unafanyika Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

Uamuzi wa kuanzisha MKURABITA ulitanguliwa na Semina Elekezi kwa Viongozi 

waandamizi wa Serikali (Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakuu wa Mikoa na Wilaya, 

Wakurugenzi wa Halmashauri na Wakuu wa Taasisi za Umma) pamoja na wadau 

wengine wa Maendeleo wa ndani na nje ya nchi. Semina hii ilioongozwa na Mhe. 

Benjamin William Mkapa, Rais wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

Awamu ya Tatu. Aidha, semina ililenga kuhamasisha na kujenga uelewa juu ya 

umuhimu wa kurasimisha sekta isiyo rasmi nchini ili kuwawezesha wananchi kushiriki 

katika uchumi wa kisasa na kuondoa umaskini.  

 

1.2 Lengo la kuanzishwa kwa MKURABITA 

Lengo la kuanzisha MKURABITA ni kuwawezesha wananchi wanaomiliki rasilimali na 

Biashara nje ya mfumo rasmi waweze kuzirasimisha na kuzitumia kupata mitaji kwa ajili 

ya kushiriki na kuendesha shughuli katika uchumi wa kisasa unaondeshwa kwa mujibu 

wa sheria. Mpango huu unalenga kutafuta suluhisho la tatizo la kipekee la rasilimali na 

Biashara za wananchi kutokutambulika kisheria na kutumika kama dhamana ya kupata 

mitaji na hivyo kutambulika kama mitaji mfu (Dead Capital).  
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1.3 Awamu za utekelezaji wa MKURABITA 

Utekelezaji wa MKURABITA ulianza mwaka 2004 na ulipangwa kutekelezwa katika 

Awamu nne (4) ambazo ni: Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi; Maandalizi ya Maboresho ya 

Kisheria na Kitaasisi; Utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho; na Ukuaji wa Mitaji 

na Utawala Bora.  

 

a) Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi  

Awamu hii ilianza kutekelezwa Novemba 2004 hadi Septemba 2005 ambapo ilifanyika 

Tathmini ili kujua ukubwa na thamani ya Sekta Isiyo Rasmi nchini. Tathmini ilionesha 

kuwa asilimia 89 ya ardhi na asilimia 98 ya Biashara zilikuwa nje ya mfumo rasmi. 

Thamani ya mali na Biashara zilizoendeshwa nje ya mfumo rasmi ilikuwa ni Dola za 

Kimarekani Bilioni. 29.3 sawa na Shilingi Trilioni 33.3 za Tanzania kwa thamani ya 

fedha ya mwaka 2005. Rasilimali hizi zilionekana kama mitaji mfu kwa kuwa wamiliki 

wake wasingeweza kuzitumia kukuza mitaji kwa ajili ya shughuli mbalimbali za 

kiuchumi.  

 

b) Mandalizi ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasi 

Awamu hii ilianza Januari 2006 na kukamilika Mei 2008 kwa kuandaa Mapendekezo ya 

Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi yaliyolenga kurekebisha mapungufu 

yaliyobainishwa kwenye Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya mwaka 2005. Mapendekezo 

yaliandaliwa katika maeneo makuu matano (5) ambayo ni Kurahisisha Urasimishaji wa 

ardhi; Matumizi ya kiuchumi ya rasilimali ardhi; Kurahisisha Urasimishaji wa Biashara; 

Uanzishwaji na ukuaji wa Biashara na Mapendekezo ya Masuala mtambuka. 

Sambamba na maandalizi ya maboresho uliandaliwa Mpango Kazi wa miaka 10 

kuanzia 2008/2009 – 2017/2019 kuongoza utekelezaji.  

 

c) Utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho 

Awamu hii ambayo utekelezaji wake unaendelea ilianza Julai 2008. Utekelezaji ulianza 

kwa kuunda vikosi kazi vitano (5) kati ya MKURABITA na Wizara za Kisekta kwa nia ya 

kujenga mwafaka juu ya maboresho yaliyopendekezwa. Vikosi Kazi vinahusisha Wizara 

ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (WANMM) Tanzania Bara; Wizara ya Ardhi 

na Nishati Zanzibar, Wizara za viwanda na Biashara Tanzania Bara na Zanzibar 
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pamoja na TAMISEMI. Utekelezaji wa shughuli za Urasimishaji umekuwa ukifanywa 

kwa Mfumo wa kujenga uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuwe na utekelezaji 

endelevu na wa gharama nafuu. Kwa upande wa Zanzibar utekelezaji unafanyika kwa 

mfumo wa kujenga uwezo Wizara za kisekta ili kusimamia utekelezaji huo.  

 

d) Ukuaji wa Mitaji na Utawala Bora  

Awamu hii ilianza kutekelezwa mwaka 2012/13 sanjari na Awamu ya Tatu ili 

kuwawezesha wananchi waliorasimisha rasilimali na Biashara zao kuweza kuzitumia 

kukuza mitaji ya shughuli zao. Msukumo mkubwa uliwekwa kwa wamiliki wa mashamba 

yenye Hati za Haki Miliki za Kimila ambao kwa muda mrefu wameonekana kukosa fursa 

za ukuzaji wa mitaji. MKURABITA kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wamekuwa 

wakitoa mafunzo kwa wamiliki wa mashamba kuhusu matumizi ya kiuchumi ya 

mashamba yao.  

 

1.4 Mantiki ya kuandaa Mpango Mkakati  

Urasimishaji wa rasilimali ardhi na Biashara nchini ni moja ya nyenzo za kutekeleza 

malengo ya Serikali katika kuwezesha ushiriki wa wananchi katika uchumi wa kati 

ambao Tanzania imefikia mwaka 2020. Ili wananchi wanyonge na walio wengi waweze 

kuwa washiriki katika kuelekea uchumi wa kati wa ngazi ya juu tunahitaji Mpango 

Mkakati unaoakisi mahitaji ya uchumi wa kati. Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya mwaka 

2018 ilionesha kuwa ukubwa wa sekta isiyo rasmi kwa upande wa rasilimali ardhi 

ulikuwa ni wastani wa Asilimia 83.6 mwaka 2018 kutoka asilimia 89 ya mwaka 2004.  

Kwa upande wa Biashara ukubwa wa sekta isiyo rasmi ulikuwa ni wastani wa asilimia 

92.8 mwaka 2018 ukilingamisha na asilimia 98 ya mwaka 2004.  Hii inamaanisha 

kwamba kupungua kwa sekta isiyo rasmi kumekuwa kwa wastani wa asilimia 5 tu kwa 

kipindi cha miaka 10.   

 

MKURABITA imedhamiria kufanya mabadiliko ili kuongeza kasi ya Urasimishaji na 

kuwawezesha wananchi kukuza mitaji na kuwa sehemu ya matokeo ya uchumi mkuu 

ulioboreka.  Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 - 2025/2026 unatoa mwelekeo wa 

kiMkakati na mwongozo mpya ambao utawezesha kufikia malengo ya MKURABITA 

sambamba na malengo ya kitaifa. Mpango Mkakati umehuisha Malengo na Mikakati ya 
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utekelezaji wa shughuli za MKURABITA ili kuwawezesha wananchi kukuza mitaji kupitia 

rasilimali na Biashara zao.  Utekelezaji wa Mpango Mkakati utatumika kama nyenzo 

muhimu ya kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini ifikapo mwaka 2026. 

 

1.5 Methodolojia iliyotumika kuandaa Mpango Mkakati  

Mpango Mkakati umeandaliwa kwa kuzingatia maoni ya Wadau wa MKURABITA 

pamoja na kufanya rejea ya nyaraka mbalimbali zikiwemo Dira ya Taifa ya Maendeleo 

ya mwaka 2025; Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano kuanzia 

mwaka (2021/2022 – 2025/2026); Sera ya Taifa ya Biashara (2003); Sera ya 

Maendeleo ya viwanda/Biashara ndogo ndogo na kati Zanzibar (2006); Mwongozo wa 

Kuboresha Mazingira ya Biashara (Blue Print, 2018), Sera ya Taifa ya Ardhi ya Mwaka 

1995; Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004; Ilani ya Chama Cha 

Mapinduzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; Hotuba ya Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, wakati wa kulihutubia 

Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dodoma, tarehe 22 Aprili, 2021; 

Hotuba ya Mhe. Dkt Hussein Ali Mwinyi, Rais  wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

wakati wa kufungua Baraza la Kumi (10) la Wawakishi la Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar, Novemba 2020; Hotuba ya Rais Mstaafu Mhe. Benjamin Wiliam Mkapa ya 

tarehe 30 Septemba 2003; Mpango Mkakati wa MKURABITA wa mwaka 2014/15 - 

2018/19; na Taarifa za utekelezaji za MKURABITA. Aidha, Malengo Endelevu ya 

mwaka 2030; na Agenda ya Maendeleo ya Afrika ya mwaka 2063 vimerejewa. 

 

Uandaaji wa Mpango Mkakati umezingatia pia, majadiliano, ushauri na maelekezo 

kutoka kwa Mawaziri wenye dhamana, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Baraza la Wawakilishi la Serikali ya Mapinduzi Zanzibar; Makatibu Wakuu wa Wizara za 

Kisekta Tanzania Bara na Zanzibar; Kamati ya Uongozi ya MKURABITA; Watumishi wa 

MKURABITA, Baraza la Wafanyakazi la MKURABITA; Wanufaika wa MKURABITA na 

Wadau kutoka Sekta za Umma na Binafsi. 

 

1.6 Mpangilio wa Mpango Mkakati  

Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 – 2025/2026 umegawanyika katika sura kuu 

nne (4) kama ifuatavyo: - 
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Sura ya Kwanza:  Inatoa maelezo ya kuanzishwa na malengo ya MKURABITA 

pamoja na awamu za utekelezaji wa MKURABITA, sababu za 

kuandaa Mpango Mkakati na methodolojia iliyotumika. 
 

 

Sura ya Pili:  Inatoa uchambuzi wa utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 

MKURABITA wa mwaka 2014/15-2018/19. Inabainisha pia, 

uwezo, udhaifu, fursa na changamoto za wadau pamoja na 

matarajio yao katika Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 - 

2025/2026. Aidha, uchambuzi wa vihatarishi na mpango wa 

kuepukana na vihatarishi hivyo umebainishwa katika sehemu hii.  
 

 

Sura ya Tatu:  Inaonesha Dira, Dhima, Tunu na Malengo yatakayozingatiwa 

katika utekelezaji Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 - 

2024/2025. Aidha, Mikakati, Shabaha na Viashiria vitakavyotumika 

kupima matokeo ya utekelezaji kwa kipindi cha miaka mitano 

(2021/2022 – 2025/2026) vimeainishwa. 

 

Sura ya Nne: Inaelezea namna ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji Mpango 

Mkakati utakavyofanyika ili kuweza kupima ufanisi.   
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SURA YA PILI 

UCHAMBUZI WA HALI HALISI 
 

Sura hii inaonesha uchambuzi wa matokeo ya tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi (ISS) 2018 

na matokeo ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa MKURABITA wa mwaka 2014/15 - 

2018/19. Uchambuzi wa wadau wa MKURABITA umefanyika pia kupitia sura hii kwa 

kubainisha wadau, huduma wanazotoa, matarajio yao na athari zinazoweza kutokea 

endapo matarajio yao hayatafikiwa.  Katika kuchambua mazingira ya ndani na ya nje ya 

MKURABITA, umefanyika pia uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto. 

Aidha, umefanyika uchambuzi wa kina kwa kutumia mfumo wa ‘PESTEL’ ambao 

umewezesha kuangalia mazingira yanayoizunguka MKURABITA kisiasa, kiuchumi, 

kijamii, kiteknolojia, kimazingira na kisheria. Vile vile uchambuzi wa Vihatarishi na 

Mpango wa kuepukana na Vihatarishi hivyo umebainishwa hapa ili kuwezesha 

utekelezaji wa mafanikio wa Mpango Mkakakti wa 2021/2022 – 2025/2026. 

 

2.1 Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi (ISS) 2018  
 

Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya 2018 ililenga kutathmini utekelezaji wa Mpango 

Kazi wa Miaka 10 wa 2008/2009 – 2017/2018 pamoja na Mpango Mkakati wa 

2014/2015 -2018/2019 ili kupata picha ya kitaifa juu ya matokeo ya maamuzi ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutekeleza ajenda ya Urasimishaji 

nchini. Matokeo ya tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi (ISS) ya 2018 yaliwekwa kimkoa 

ilimkuwezesha kila mkoa kufanya maamuzi ya namna bora ya kutekelza urasimishaji 

kulinga nah al halisi ya matokeo ya kimkoa. Kiambatisho Na. 1 ni Muhtasari wa 

Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya Mwaka 2018. Maeneo yaliyoangaliwa hap ani 

Pamoja na lengo lka kufanya tathmini ya 2018, matokeo ya tathmini ya 2018, 

Pamoja na kuangalia vikwazo katika urasimishaji.   

  

2.1.1 Lengo la ISS 2018 

Lengu kuu la serikali kufanya tathmini ya sekta isiyo rasmi yam waka 2018 ilikuwa ni 

kubaini hali halisi ya sekta isiyo rasmi na utekelezaji wa maboresho ya kisheria na 

kitaasisi yaliyotekelezwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sekta 
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Binafsi katika kipindi cha miaka 10 kuanzia Julai 2008. Aidha, Malengo mahususi 

yalikuwa matano kama ifuatavyo:- 

• Kubainisha thamani na idadi ya Wamiliki wa shughuli za Kiuchumi na 

rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania;   

• Kubainisha vikwazo vya utekelezaji wa Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi 

na rasilimali katika maeneo ya mijini na vijijini nchini Tanzania;  

• Kubainisha Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za 

kiuchumi na rasilimali kwa sasa Tanzania; 

• Kutathmini utekelezaji wa Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi kuanzia mwaka 

2008 yaliyolenga kupunguza ukubwa wa sekta isiyo rasmi Tanzania; 

• Kutathmini matokeo ya Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali 

katika upatikanaji wa mikopo, usajili wa Biashara, upatikanaji wa taarifa za 

kodi na kiasi cha kodi kinachotakiwa kulipwa pamoja na usalama wa miliki. 

 

2.1.2 Matokeo ya ISS 2018 

Sekta Isiyo Rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania Bara imepungua kutoka 

asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi 93.3 mwaka 2018 ambapo kwa Zanzibar 

imepungua kutoka asilimia 97.0 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 mwaka 2018. 

Halikadhalika umiliki wa rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania Bara 

umepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 hadi asilimia 83.6 mwaka 2018 

wakati kwa Zanzibar imepungua kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 

87 mwaka 2018.  

 

Aidha, asilimia 11 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania Bara wamekopa 

kiasi cha shilingi Trilioni 1.8 kutoka SACCOs, Benki na Taasisi ndogo za fedha, 

na asilimia 6 ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi Zanzibar wamekopa kiasi cha 

Shilingi Bilioni 12. Matokeo yameonesha pia asilimia 2 ya wamiliki wa majengo, 

asilimia 1 ya wamiliki wa mashamba na asilimia 1 ya wamiliki wa viwanja wa 

Tanzania wametumia rasilimali zao kukopa kiasi cha Shilingi trilioni 1.06 kutoka 

katika SACCOs, Benki na Taasisi za fedha ndogo. 
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Wananchi 11,665,033 wamepata ajira kupitia shughuli za Biashara 

zilizorasimishwa ambapo asilimia 62.2 ni wanaume na asilimia 37.8 ni 

wanawake. Aidha, kati ya ajira zilizobainishwa kupitia Biashara 11,346,868 ni za 

Tanzania Bara na 318,165 ni za Zanzibar. 

 

Kwa upande wa Migogoro, jumla ya Migogoro 25,409 ya matumizi ya ardhi 

Tanzania ilitambuliwa katika Mikoa 26 ambapo mikoa 22 ni ya Tanzania Bara na 

Mkoa mmoja (1) wa Zanzibar. Kati ya migogoro iliyotambuliwa, migogoro 22,101 

ni ya Tanzania Bara na 3,305 ni ya Zanzibar. Wastani wa jumla wa migogoro 

iliyotatuliwa ni asilimia 64.1 ambapo Tanzania Bara ni asilimia 65.8 na asilimia 

53.8 kwa upande wa Zanzibar.  Aidha, sehemu kubwa ya migogoro ni ile ya 

wananchi kwa wananchi sawa na asilimia 29.7 ikifuatiwa na migogoro kati ya vijiji 

na vijiji ambayo ni asilimia 22.7. Kwa Zanzibar pekee migogoro kati ya wananchi 

kwa wananchi (48.8%) inafuatiwa na migogoro kati ya wawekezaji na wananchi 

(27.9%). 

 

Kuhusu mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi, asilimia 38 ya 

mapendekezo ya kisheria na kitaasisi katika shughuli za kiuchumi Tanzania Bara 

na asilimia 45 ya yale ya Zanzibar yametekelezwa. Kwa upande wa ardhi, 

asilimia 55 ya mapendekezo ya kisheria na kitaasisi katika rasilimali ardhi 

Tanzania Bara yametekelezwa wakati Zanzibar mapendekezo ya maboresho 

katika ardhi yametekelezwa kwa asilimia 45.   

 

2.1.3 Vikwazo katika Urasimishaji 

Utafiti umeonesha pia bado kuna ugumu wa sheria na kanuni mbalimbali, 

utaratibu mrefu (urasimu), gharama kubwa za kupata leseni na changamoto za 

mawasiliano ya Mtandao ambavyo ni vikwazo katika Urasimishaji.  

� Wamiliki wa shughuli za kiuchumi waliokutana na vikwazo wakati wa  

kufuatilia leseni Tanzania ni asilimia 54, ambapo Tanzania Bara ni asilimia 53 

na Zanzibar asilimia 60;  

� Mkoa wenye kiwango cha juu cha wamiliki waliokutana na Vikwazo Tanzania 

Bara ni Mtwara (asilimia 78) na kiwango cha chini ni Njombe (asilimia 31) 
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wakati kwa Zanzibar kiwango cha chini ni mikoa ya Kusini Unguja na 

Kaskazini Pemba (asilimia 50) na kiwango cha juu ni Mkoa wa Mjini Magharibi 

(asilimia 63);  

� Wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara walikutana na vikwazo vikuu vitatu 

wakati wa kufuatilia hati ambavyo ni utaratibu huchukua muda mrefu (asilimia 

16), taratibu zinahusisha Taasisi nyingi (asilimia 15) na gharama kubwa za 

upimaji (asilimia 15). Aidha, kikwazo cha rushwa (asilimia 13) pia kimetajwa; 

� Wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar walikutana na vikwazo vikuu viwili wakati 

wa kufuatilia hati ambavyo ni Kuombwa rushwa (asilimia 19) na Taratibu 

zinahusisha Taasisi nyingi (asilimia 17);  

� Wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara (asilimia 69) na Zanzibar (asilimia 

59) wanakosa elimu kuhusu umuhimu wa vibali vya ujenzi. 

 

2.2  Uchambuzi wa matokeo ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kwanza wa 

MKURABITA 2014/2015 – 2018/2020 

MKURABITA iliandaa Mpango Mkakati mwaka 2014/15 - 2018/19 ambao ulikuwa 

ni mwendelezo wa utekelezaji wa Mpango kazi wa miaka 10 (2008/2009 - 

20017/2018). Malengo ya kimkakati ya Mpango Mkakati wa 2014/2015 – 

2018/2019 yalijengwa katika lengo kuu la “Kuhakikisha kwamba rasilimali na 

biashara zilizorasimishwa zinachangia kikamilifu katika kuleta maendeleo ya 

kijamii, maendeleo ya kiuchumi sambamba na kupunguza umaskini nchini”. 

Mpango Mkakati wa Kwanza wa MKURABITA ulikua na Malengo Mahususi 

Matano yafuatayo:- 

• Rasilimali ardhi mijini na vijijini kurasimishwa  

• Biashara Kurasimishwa 

• Wamiliki wa ardhi iliyorasimishwa kujengewa uwezo wa ukuzaji wa mitaji 

• Masuala ya kisheria na na kitaasisi kutekelezwa.  

 

2.2.1 Uchambuzi wa Bajeti ya Mpango Mkakati wa  2014/2015 – 2025/2026 

Nyenzo kuu ya utekelezaji wa malengo ni fedha. Katika kutekeleza Mpango Mkakati 

wa Kwanza wa MKURABITA wa 2014/2015 – 2018/2019, Bajeti ya Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania ilikuwa ndiyo chanzo pekee cha moja kwa moja cha fedha 

za utekelezaji wa Mpango Mkakati. Katika kipindi cha utekelezaji wa Mpango 

Mkakati wa Kwanza, jumla ya shilingi Bilioni 14.3 .zilitolewa na serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzaniana kutumika  ukilinganisha na Bajeti iliyopangwa ya 

shilingi Bilioni 138.2. Hivyo kifedha, utekelezaji wa Mpango Mkakatio wa kwanza ni 

asilimia 10.35. 

 

2.2.2 Matokeo ya utekelezaji wa Mkakati wa Kwanza wa MKURABITA 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa kwanza wa MKURABITA ulifanyika kwa wastani 

wa jumla wa asilimia 33.7 ambapo shabaha zilizowekwa katika malengomahususi 

zilifikiwa kwa asilimia zifuatazo:- 

• Rasilimali ardhi kurasimishwa   31% 

• Biashara kurasimishwa    35.3% 

• Uwezeshaji wa wamiliki ardhi   0.2% 

• Utekelezaji mtambuka   68% 

Wastani wa jumla wa utekelezaji    33.7% 

 

Uchambuzi umeonesha kuwa kiwango kidogo cha utekelezaji kimetokana na 

changamoto zifuatazo ambazo mikakati ya utekelzaji wa Mpango Mkakati wa Pili 

wa 2021/2022 – 2025/2026 imezingatia.  

• Ukosefu wa fedha za Miradi ya Maendeleo; 

• Umiliki duni wa agenda ya urasimishaji katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa;  

• Muundo wa utumishi wa MKURABITA kutokidhi mahitaji halisi; na  

• Kasi ndogo ya utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na 

Kitaasisi katika wizara za kisekta. 

 

2.3  Uchambuzi wa Matokeo ya Tafiti na Nyaraka Mbalimbali za Kitaifa 

Uchambuzi wa matokeo ya tafiti na nyaraka mbalimbali za kitaifa zinazolenga 

kukuza uchumi na kupunguza umaskini ni sehemu ya tathmini ya mchango wa 

MKURABITA katika ukuaji wa uchumi na kupunguza umaskini nchini. Sehemu hii 
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inaonesha uchambuzi wa tafiti na nyaraka mbalimbali za kitaifa zikiwemo Ripoti ya 

Orodha ya Biashara Tanzania Bara; ’Household Budget Survey 2017-2018; 

Mwenendo wa umaskini kuanzia mwaka 1991 hadi 2020; Pamoja na Takwimu za 

mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Tano. 

.   

2.3.1 Uchambuzi wa Ripoti ya Orodha ya Biashara Tanzania Bara 

Mwaka 2014/2015, Taasisi ya Taifa ya Takwimu(NBS) iliandaa ripoti ya Orodha 

ya  Biashara 154, 618 ili kutoa takwimu sahihi, za kuaminika, zenye ubora na 

kwa wakati kuhusu wafanyaBiashara nchini. Kazi hii ililenga sekta zote za 

uchumi kwa mujibu wa ‘International Standard Industrial Clasifications (ISIC)’.  

 

Kwa mujibu wa Ripoti asilimia 77.3 ya Biashara zote nchini ni Biashara 

ndogondogo (micro businesses) ikifuatiwa na Biashara ndogo (small businesses) 

yenye asilimia 21.7 kuacha asilimia 1 tu kwa Biashara za kati na kubwa nchini.  

Ripoti imeonesha pia kuwa asilimia 51.5 ya Biashara zilizofikiwa zimesajiliwa na 

asilimia 48.5 hazijasajiliwa. Aidha, asilimia 57.6 ya wamiliki wa Biashara nchini ni 

wanaume na asilimia 48.5 wanawake.  

 

Mpango Mkakati wa MKURABITA wa mwaka 2021/2022 – 2025/2026 

umetanabaisha lengo la kusimamia ukuaji wa Biashara ndogondogo kuwa ndogo 

hadi kubwa. Aidha, Mpango unalenga kurahisisha na kuharakisha usajili wa 

Biashara ambazo hazijasajiliwa. Kwa mujibu wa ripoti, Mkoa wa Kilimanjaro 

unaongoza kwa idadi ya Biashara zilizosajiliwa (asilimia 80.9) ikifuatiwa na Lindi 

(asilimia 78.8) na Mwanza asilimia 76.4 wakati Mikoa inayoongozwa kwa idadi 

kubwa ya Biashara ambazo hazijasajiliwa ni Njombe (asilimia 77.6), ikifuatiwa na 

Iringa (asilimia 74.9) na Kagera yenye asilimia 70.9 ya Biashara ambazo 

hazijasajiliwa.  

  

2.3.2 Uchambuzi wa Ripoti ya Utafiti wa Bajeti ya Kaya (‘Household Budget 

Survey 2017 – 2018) 

Utafiti wa bajeti ya kaya wa 2017/2018 (Household Budget Survey 2017 – 2018) 

ni wa tano tangu ule wa mwaka 1991/92. Utafiti huu uliofanywa na Ofisi ya Taifa 
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ya Takwimu ulikuwa na lengo la kupata taarifa ya mwenendo wa umaskini 

pamoja na kupima mafanikio yaliyopatikana katika kuboresha hali ya Maisha ya 

wananchi. Kwa mujibu wa ripoti hii ya utafiti wa bajeti ya kaya wa mwaka 

2017/2018, umaskini wa mahitaji ya msingi umepungua kutoka asilimia 28.2 ya 

mwaka 2011/12 hadi 26.4 kwa mwaka 2017/18. Aidha Umaskini wa chakula 

umepungua kutoka asilimia 9.7 mwaka 2011/12 hadi asilimia 8 mwaka 2017/18 

kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 1.   

 

KIELELEZO 1: MWENENDO WA UMASKINI KATI YA 2007 HADI 2017/2018 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ripoti ya mwenendo wa bajeti ya kaya imeonesha kuwa kiwango cha umaskini vijijini 

kinaendelea kupungua. Mwaka 2011/12 umaskini vijijini ukilinganisha na mijini ilikuwa ni 

asilimia 84.1 wakati mwaka 2017/18 ilikuwa ni asilimia 61. Mpango Mkakati wa 

MKURABITA wa mwaka 2021/2022 – 2025/2026 unalenga kufikia mamlaka 60 za 

serikai za Mitaa kwa ajili ya Urasimishaji ardhi vijijini ili kuendelea kuchangia katika 

kupunguza umaskini wa vijijini.  

 

2.3.3 Uchambuzi wa Mwenendo wa umaskini kuanzia mwaka 1991 hadi 2020 

Uchambuzi wa mwenendo wa hali ya umaskini uliofanyika kuanzia Awamu ya Pili 

ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania hadi Awamu ya Tano 

umeonesha kuwa hali ya umaskini imeendelea kupungua mwaka hadi mwaka kwa 

kuzingatia umaskini wa mahitaji muhimu, umaskini wa chakula na umaskini usio 

wa kipato kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 2. Utekelezaji wa Mpango 
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Mkakati wa MKURABITA wa 2021/2022 – 2025/2026 umelenga kuchangia katika 

kuendelea kupunguza hali ya umaskini nchini. Mchango huu utapatikana kupitia 

ukuzaji wa mitaji kwa wakulima na wafanya Biashara wanaorasimisha rasilimali na 

Biashara zao.  

 

KIELELEZO 2: MWENENDO WA HALI YA UMASKINI KWA AWAMU YA PILI HADI YA 

TANO YA SERIKALI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.3.4 Uchambuzi wa Takwimu za mafanikio ya Serikali ya Awamu ya Tano 

Uchambuzi wa viashiria mbalimbali vya uchumi kwa Awamu za Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania umebainisha kuwa pato la taifa kwa mwaka 

limeendelea kukua awamu hadi awamu kuanzia TZS Bilioni 32.7 kwa Awamu ya 

Kwanza hadi TZS Trilioni 124 .0 kwa Awamu ya Tano. Aidha wastani wa kipato 

cha Mtu (GDP per capita) umeongezeka kutoka TZS 1,815.4 wakati wa Awamu 

ya Kwanza na kufikia TZS 2,386,826.1 kwa kipindi cha Awamu ya Tano. 

Takwimu hizi ni kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Benki Kuu ya 

Tanzania.  

 

Urasimishaji rasilimali na Biashara nchini unao mchango mkubwa katika kukuza 

pato la mwananchi mmoja mmoja na pato la taifa kwa ujumla. Katika kutekeleza 
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Mpango Mkakati wa MKURABITA wa 2021/2022 – 2025/2026 MKURABITA 

itawezesha ukuaji wa Biashara na upatikanaji wa mitaji kwa wananchi ili 

kuchangia pato la mwananchi mmoja mmoja na pato la taifa kwa ujumla. 

Kielelezo Na. 3 kinaonesha mwenendo wa wastani wa ukuaji wa Pato la Taifa 

kwa awamu tofauti kuanzia mwaka 1964 hadi 2020.  

 

KIELELEZO 3: MWENENDO WA WASTANI WA UKUAJI WA PATO LA TAIFA KWA 

AWAMU TOFAUTI KUANZIA MWAKA 1964 HADI 2020 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 2020 Taarifa Fupi ya Kitakwimu Kuhusu Mafanikio ya Serikali  
ya Awamu ya Tano Juu ya Ukuaji wa Uchumi na Uboreshaji wa Maisha ya Watanzania.  
 
 

2.4 Uchambuzi wa Wadau  

Wadau wa MKURABITA ni watu, makundi ya watu ama Taasisi za umma na binafasi 

ambao ama wanahusika moja kwa moja katika utekelezaji wa shughuli za MKURABITA 

au wanaguswa na matokeo ya shughuli za MKURABITA kwa namna moja ama 

nyingine. Wadau wakuu wa MKURABITA ni Wizara za Kisekta zinazosimamia rasilimali 

ardhi na Biashara; Watoa huduma za Urasimishaji na Uendelezaji wa rasilimali ardhi na 

Biashara; Vyombo vya Habari, Wamiliki wa rasilimali ardhi na Biashara na Wadau wa 

Maendeleo wa ndani na nje ya nchi. 

 

Uchambuzi wa Wadau umefanyika kwa kuzingatia huduma wanazotoa, matarajio yao 

kwa MKURABITA na athari zitakazojitokeza iwapo matarajio yao hayatatimizwa wakati 

wa utekelezaji wa Mpango Mkakati. Uchambuzi pia umeainisha kipimo cha matarajio ya 
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kila mdau na kuonesha kuwa kuna wadau ambao wana matarajio ya juu na wengine 

wana matarajio ya kati. Jedwali Na. 2.1 linaonesha uchambuzi wa wadau kwa 

kuangalia huduma wanayotoa kwa umma inayowiana na MKURABITA, matokeo 

tarajiwa kutokana na mdau pamoja na athari itakayojitokeza endapo matarajio 

hayatafikiwa. Aidha, kipimo cha athari kimeoneshwa kuanzia alama ‘M’ hadi ‘H’.  
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JEDWALI 2.1: UCHAMBUZI WA WADAU KWA KUZINGATIA HUDUMA WANAYOITOA NA MATOKEO 

TARAJIWA 

 

Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

1. Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi Tanzania 

Bara 

i. Kuandaa Sera, Sheria, Miongozo 

na Nyaraka kwa ajili ya usimamizi 

na utekelezaji wa Urasimishaji 

ardhi nchini; 

ii. Kuunda Kanzidata na Mifumo ya 

kusimamia utoaji huduma za 

ardhi; 

iii. Kuandaa ramani za msingi;  

iv. Kuidhinisha ramani za upimaji na 

michoro ya mipango ya 

Urasimishaji; 

v. Kuandaa, kusajili na kutoa hati 

kwa wamiliki wa ardhi 

i. Uwepo wa Sera, Sheria na 

Miongozo ya kusimamia na 

kutekeleza Urasimishaji ardhi 

nchini 

ii. Utekelezaji wa 

Mapendekezo ya 

Maboresho ya kisheria na 

kitaasisi ya ardhi 

iii. Uwepo wa kanzidata ya 

masuala ya ardhi 

iv. Kupungua kwa gharama za 

upimaji wa ardhi mijini  

v. Kukasimu/kugatua madaraka 

ya usimamizi na Uendelezaji 

ardhi nchini toka ngazi ya 

Mkakati hadi Wilaya. 

i. Wananchi kuendelea 

kumiliki ardhi katika 

mfumo usio rasmi  

ii. Urasimishaji ardhi 

kutokuwa rahisi, haraka 

na wa gharama nafuu 

iii. Wananchi kutokupata 

hati miliki kwa wakati 

iv. MKURABITA kutofikia 

lengo lake la 

kupunguza sekta isiyo 

rasmi kwa asilimia 10 

kwa upande wa Ardhi . 

v. Serikali kukosa mapato 

yatokanayo na ardhi.  

vi. Umaskini kuendelea 

kuongezeka. 

H 

2. Wizara ya Ardhi 

na Maendeleo ya 

Makaazi-Zanzibar 

3. Wizara ya 

Viwanda na 

Biashara -

Tanzania Bara 

 

i. Kuandaa na kusimamia Sera, 

Sheria, Kanuni na mikakati ya 

Sekta ya Maendeleo ya Viwanda, 

Biashara na Masoko; 

 

i. Uwepo wa Sera, Sheria na 

Miongozo ya Urasimishaji 

Biashara hususan kwa 

wajasiriamali wadogo na wa kati 

wenye viwanda nchini; 

i. Wananchi kuendelea 

kumiliki Biashara katika 

mfumo usio rasmi  

ii. Urasimishaji Biashara 

kutokuwa rahisi, haraka 

H 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

4. Wizara ya 

Biashara na 

Maendeleo ya  

Viwanda – 

Zanzibar 

ii. Kubuni na kuandaa programu za 

kuendeleza sekta za viwanda, 

Biashara na masoko; 

 

iii. Kukuza na kuhamasisha Biashara 

ya ndani na nje;  

ii. Utekelezaji wa Mapendekezo 

ya Maboresho ya Kisheria 

yanayohusiana na Biashara 

iii. Uwepo wa mazingira wezeshi 

ya kufanya Biashara  

na wa gharama nafuu 

iii. MKURABITA kutofikia 

lengo lake la kupunguza 

sekta isiyo rasmi kwa 

asilimia 10 ifikapo Juni 

2026 kwa upande wa 

Biashara. 

iv. Mahitaji ya msingi ya 

wajasiriamali wadogo na 

wakati yaweza 

luatghirika.  

5. Ofisi ya Rais 

TAMISEMI-

Tanzania Bara 

i. Kuandaa na kusimamia Sera, 

Sheria, Kanuni na mikakati ya 

usimamizi na Uendeshaji wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

ii. Kusimamia utekelezaji wa 

Urasimishaji katika ngazi ya Mikoa 

na Halmashauri;  

i. Uwepo na utekelezaji wa 

Mkataba wa makubaliano katika 

kusimamia Urasimishaji katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhusu umiliki na uendelevu wa 

shughuli za Urasimishaji nchini. 

i. Urasimishaji kutokuwa 

endelevu 

ii. Utekelezaji duni wa 

shughuli za Urasimishaji 

katika Mamlaka za 

Serikali za  Mitaa 

iii. Upatikanaji duni wa 

taarifa za utekelezaji 

kutoka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa.  

H 

6. Ofisi ya Rais 

TAMISEMI-

Zanzibar 

7. Wizara ya Fedha 

na Mipango 

Tanzania Bara 

i. Kuandaa na kusimamia Sera, 

Sheria, Kanuni, Miongozo na 

mikakati ya mapato na matumizi ya 

fedha za Serikali; 

ii. Kutenga fedha za Urasimishaji 

katika bajeti ya Serikali; 

i. Uwepo wa sera, sheria na 

mipango juu ya usimamizi wa 

upatikanaji wa fedha. 

ii. Uwepo wa fedha za kutosha.  

 

i. Shughuli za Urasimishaji 

kutotekelezwa kama 

ilivyopangwa 

H 

8. Wizara ya Fedha 

na Mipango 

Zanzibar 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

9. Bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania  

i. Kutunga na kupitisha Sheria na 

Kanuni  

ii. Kuidhinisha mipango na bajeti za 

Serikali  

i. Kuidhinisha mipango na bajeti 

ya  Urasimishaji ardhi na 

Biashara 

 

i. Shughuli za Urasimishaji 

kutotekelezwa kama 

ilivyopangwa  

H 

 

10. Baraza la 

Wawakilishi 

Zanzibar 

i. Kusimamia hesabu na  Mipango ya 

Utekelezaji wa Mdhibiti na Mkaguzi 

wa Hesabu ya Serikali 

ii. Kujadili na kuidhinisha mikataba 

yote ya Serikali 

i. Kupitisha mapendekezo ya 

maboresho ya sheria za ardhi na 

Biashara 

 

  

11. Mamlaka za 

Serikali Za Mitaa 

i. Kutenga fedha kwa ajili ya 

Urasimishaji; 

ii. Kuandaa timu za wataalamu kwa 

ajili ya utekelezaji Urasimishaji 

ardhi na Biashara; 

iii. Kuhamasisha wananchi katika 

ngazi za kata na Mitaa kushiriki 

katika Urasimishaji; 

iv. Kusimamia na kuhuisha 

Kanzidata ya wamiliki ardhi na 

Biashara; 

v. Kuratibu wadau mbalimbali wa 

shughuli za Urasimishaji katika 

ngazi ya Halmashauri; 

vi. Kufuatilia na kutathmini 

utekelezaji wa Urasimishaji; 

vii. Kuhakikisha uendelevu wa 

i. Kumiliki na kutekeleza shughuli 

za Urasimishaji 

ii. Kutenga majengo/eneo kwa ajili 

ya kuanzisha Vituo Jumuishi 

vya Urasimishaji na Uendelezaji 

Biashara  

iii. Kuendeleza shughuli za 

Urasimishaji baada ya 

kujengewa uwezo 

iv. Kutoa taarifa za Urasimishaji 

i. Utekelezaji duni wa 

shughuli za Urasimishaji  

ii. Upungufu wa wataalamu 

wa sekta ya ardhi na 

Biashara 

iii. Urasimishaji kutokuwa 

endelevu  

iv. Maamuzi yasiyozingatia 

taarifa. 

 

H 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

Urasimishaji wa rasilimali na 

Biashara katika halmshauri 

husika.  

12. BRELA 

 

 

 

i. Kusimamia Sheria za Usajili wa 

Makampuni, Majina ya Biashara 

na Hataza (Pantent Rights); 

ii. Kusimamia sheria za Leseni za 

Biashara daraja la “A” na 

viwanda; 

iii. Kusimamia Sheria za Haki Miliki 

(Copyright); 

iv. Kuhimiza na kusimamia haki za 

wabunifu, ugunduzi na 

ubadilishanaji wa teknolojia. 

i. Kusajili majina ya Biashara na 

makampuni katika Vituo 

Jumuishi vya Urasimishaji 

Biashara vilivyoanzishwa katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ii. Kutoa Leseni za Makampuni   

i. Ukosefu za huduma za 

usajili wa Makampuni na 

Majina ya Biashara   

H 

13. BPRA 

 

14. TRA i. Kutoa elimu ya kodi; 

ii. Kutoa namba ya utambulisho wa 

mlipa kodi (TIN); 

iii. Kusimamia mifumo ya ulipaji kodi 

katika vituo jumuishi vya 

Urasimishaji na Uendelezaji 

Biashara. 

i. Elimu ya kodi kutolewa kwa 

wamiliki wa ardhi na Biashara 

ii. Utayari wa kutoa huduma 

endelevu katika vituo jumuishi 

vya Urasimishaji na Uendelezaji 

Biashara 

i. Kukosekana kwa huduma 

za kodi 

 

 

15. ZRB 

16. SIDO 

 

i. Kutoa mafunzo ya uzalishaji 

na uanzishaji wa viwanda 

vidogo na vya kati kwa 

wafanyaBiashara katika vituo; 

ii. Kutoa mafunzo atamizi 

(incubation) kwa wajasiriamali 

i. Upatikanaji wa huduma za 

SIDO katika Vituo vya Biashara 

vilivyoanzishwa  

ii. Uwepo wa wafanya Biashara 

walionzisha viwanda vidogo na 

vya kati  

i. Kukosekana wa 

wafanyaBiashara wenye 

elimu na ujuzi wa  

ujasiliamari  

H 

17. SMIDA 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

wadogo katika vituo;  

iii. Kuwapatia wajasiriamali 

wadogo na wa kati maeneo 

rasmi ya uzalishaji na 

kufanyia biashara katika 

mitaa ya viwanda ya SIDO  

iv. Kuwawezesha wajasiriamali 

wadogo na kati 

kurasimisha biashara na 

bidhaa zao BRELA na TBS.  

18 Wizara ya Katiba 

na Sheria 

i. Kuishauri Serikali katika masuala ya 

Mikataba na uandishi wa sheria 

ii. Kuratibu na kutoa ushauri wa kisheria 

iii. Kupitia mikataba ya kiBiashara na ya 

kimataifa kwa niaba ya Serikali na 

kuishauri Serikali ipasavyo 

iv. Kuandaa miswada ya sheria ya 

kupitishwa Bungeni 

v. Kushauri Wizara, Idara za Serikali na 

Taasisi nyingine za Serikali; 

i. Uwepo wa Sheria, Kanuni na 

Mikataba ya kusimamia na 

utekelezaji Urasimishaji 

nchini 

ii. Utekelezaji wa mapendekezo 

ya maboresho ya kisheria na 

kitaasisi yanayohusu ardhi na 

Biashara 

iii. Uwepo wa Utekelezaji wa 

mikataba iliyozingatia Sheria 

katika kusimamia 

Urasimishaji nchini 

i. Mapendekezo ya 

maboresho ya kisheria na 

kitaasisi kutotekelezwa 

ii. Urasimishaji ardhi na 

Biashara kutokuwa rahisi, 

haraka na gharama nafuu 

iii. Wananchi kuendelea 

kumiliki ardhi na 

kuendesha Biashara zao 

katika mfumo usio rasmi 

H 

19 Wanasiasa i. Kusababisha kuwepo kwa utashi 

wa kisiasa katika utekelezaji wa 

shughuli za Urasimishaji 

 

i. Utawala Bora, uwazi na 

uwajibikaji 

ii. Ushiriki mzuri katika mchakato 

wa Bajeti 

i. Uwepo wa Maamuzi 

yenye kuathiri mipango 

ya utekelezaji ya Taasisi 

ii. Msaada mdogo wa 

H 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

iii Umiliki wa ajenda kwa wadau 

wetu 

kisiasa 

20 Taasisi za Fedha i. Kutoa mikopo kwa wamiliki wa 

ardhi na Biashara waliorasimishwa 

ii. Kutoa elimu ya usimamizi wa 

fedha;  

i. Wanufaika wa Urasimishaji 

kupata mitaji; 

ii. Wanaufaika wa Urasimishaji 

kupata elimu ya usimamizi wa 

fedha  

iii. Malengo ya Serikali ya 

kuwezesha wanyonge kutimia 

i. Wanufaika wa 

Urasimishaji kukosa 

mitaji 

H 

21 Mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii 

i. Kutoa mafunzo ya manufaa ya 

kujiunga na mifuko kwa ajili ya akiba 

ya uzeeni na mafao mengine 

i. Kusajili wanaufaika wa 

Urasimishaji katika mifuko ya 

hifadhi  

ii. Kutoa mafao mbali mbali kwa 

wanufaika wa Urasimishaji  

i. Ukosefu wa huduma kwa 

Wanufaika wa 

Urasimishaji   

H 

22 Sekta Binafsi i. Kutoa mafunzo ya Uendelezaji wa 

Biashara na utafutaji wa masoko; 

ii. Kushirikiana na Halmashauri 

kupanga na kupima ardhi. 

i. Uwepo wa Mikataba ya ubia 

kati ya Umma na Sekta Binafsi 

ii. Upatikanaji wa huduma za 

Uendelezaji ardhi na Biashara 

iii. Kasi ya Urasimishaji 

kuongezeka  

i. Kutotekelezwa kwa sera 

ya ubia kati ya umma na 

sekta binafsi “Private 

Public Partnership”  

H 

23 Asasi za Kiraia i. Kutoa elimu na kuhamasisha 

wananchi kuhusu umuhimu wa 

Urasimishaji; 

ii. Kutoa utetezi kwa wananchi 

kuhusiana na haki za umiliki wa 

i. Wananchi kuhamasika kushiriki 

kwenye shughuli za 

Urasimishaji  

 

i. Ushiriki duni wa 

Wananchi katika 

shughuli za Urasimishaji  

M 
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Na. WADAU HUDUMA ITOLEWAYO NA MDAU 

WA MKURABITA 

MATOKEO TARAJIWA KUTOKA 

KWA MDAU 

ATHARI  

ITAKAYOJITOKEZA 

IWAPO MATARAJIO 

HAYATAFIKIWA 

KIPIMO 

ardhi; 

iii. Kushiriki katika utekelezaji wa 

miradi ya Urasimishaji; 

24 Vyombo vya 

Habari 

i. Kutoa elimu, habari na 

uhamasishaji kwa wananchi juu ya 

Urasimishaji 

 

i. Kutoa habari na  elimu  kwa 

umma kuhusu urasimshaji na 

manufaa yake 

 

i. Agenda ya Urasimishaji 

kutofahamika kwa umma 

ii. Ushiriki duni wa umma 

katika zoezi la 

Urasimishaji 

H 

25 Wananchi/Wanuf

aika 

i. Kutoa taarifa sahihi za umiliki wa 

ardhi na Biashara 

ii. Kuchangia gharama za utekelezaji 

wa Urasimishaji 

 

i. Kushiriki katika zoezi la 

utekelezaji wa Urasimishaji  

ii. Kupata manufaa yatokanayo na 

Urasimishaji  

iii. Utayari wa kuchangia gharama 

za Urasimishaji 

i. Malengo kwa wanuifaika 

hayatafikiwa 

H 

26 Taasisi za Elimu  i. Kutoa elimu na ujuzi wa masuala 

ya ardhi na Biashara 

ii. Kufanya tafiti na kutoa ushauri wa 

kitaalamu juu ya masuala ya 

Urasimishaji ardhi na Biashara  

iii. Kutoa takwimu za tafiti  

i. Wananchi kuwa na uelewa juu 

ya  Urasimishaji na Uendelezaji 

ardhi na Biashara  

ii. Kuboreka kwa shughuli za 

Urasimishaji ardhi na Biashara   

i. Agenda ya Urasimishaji 

kutofahamika kwa umma 

M 

 
Ufunguo:    
H -  Kipimo cha cha umuhimu wa Juu;  M -  Kipimo cha umuhimu wa kati
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2.5 Uchambuzi wa Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto 

Uchambuzi umefanyika kwa kuzingatia mazingira ya ndani na nje ya MKURABITA. 

Uchambuzi wa mazingira ya ndani unawakilishwa na uchambuzi wa uwezo na udhaifu 

wakati mazingira ya nje yanawakilishwa na fursa na changamoto. Uwezo na fursa 

vitawezesha utekelezaji wa malengo ya Mpango Mkakati wakati udhaifu na changamoto 

zimeandaliwa mikakati ya utatuzi ili zisiathiri utekelezaji. Jedwali Na. 2.2 limeainisha 

Uwezo, Udhaifu, Fursa na Changamoto zilizopo. 

 
 

JEDWALI 2.2: UCHAMBUZI WA UWEZO, UDHAIFU, FURSA NA 

CHANGAMOTO ZA  MKURABITA 

M
A

Z
IN

G
IR

A
 Y

A
 N

D
A

N
I UWEZO UDHAIFU 

a) Watumishi wenye uzoefu na weledi wa masuala ya 

Urasimishaji ardhi na Biashara; 

b) Watumishi wenye utayari wa kufanya kazi kama timu 

katika mazingira yoyote; 

c) MKURABITA kuwepo makao makuu na katikati ya nchi 

kunarahisisha ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali 

zinazotekelezwa nchi nzima. 

a) Uchache wa watumishi. 

b) Uchache wa vitendea kazi  

M
A

Z
IN

G
IR

A
 Y

A
 N

J
E

 

FURSA CHANGAMOTO 

a) Uwepo wa MKURABITA katika Ofisi ya Rais, Ikulu; 

b) Uwepo wa utashi wa kisiasa kwa viongozi wa kitaifa na 

wawakilishi wa wananchi. 

c) Uhitaji mkubwa wa huduma ya Urasimishaji nchini 

d) Uelewa wa wananchi juu ya umuhimu wa Urasimishaji 

katika kukuza mitaji. 

e) Utayari wa wananchi kurasimisha rasilimali na Biashara 

zao. 

f) Urasimushaji kuainishwa katika vipaumbele vya Ilani ya 

Uchaguzi wa Chama Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 

2020-2025. 

g) Utayari wa Taasisi za Fedha kushirikiana na 

MKURABITA. 

h) Utayari wa sekta binafsi/Taasisi Binafsi kushikiana na 

MKURABITA. 

a) Urasimishaji kutokuwa sehemu ya 

Vipaumbele kwa baadhi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa;  

b) Upungufu wa fedha kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli za Urasimishaji. 

c) Upungufu wa wataalamu wa Sekta ya 

Ardhi na Biashara katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

d) Wananchi wengi kukosa mbinu za kukuza 

mitaji baada ya Urasimishaji. 

e) Utayari mdogo wa baadhi ya Taasisi za 

fedha kukopesha wakulima na 

wafanyaBiashara wadogo. 
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SURA YA TATU 

MPANGO MKAKATI 

 

Sura hii inaonesha Dira, Dhima, Tunu na Malengo ya Mpango Mkakati wa mwaka 

2021/2022 - 2025/2026. Pia imeanisha Mikakati, Shabaha na Viashiria vitakavyotumika 

kupima matokeo ya utekelezaji wa Mpango Mkakati kwa kipindi cha miaka mitano (5). 

 

Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 - 2025/2026 umeandaliwa kwa kuzingatia 

umuhimu wa kuongeza kasi ya kupunguza hali ya Sekta isiyo rasmi nchini kwa kuwa 

bado ni kubwa. Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya Mwaka 2018 imebainisha kuwa, 

ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi kwa rasilimali ardhi ni asilimia 83.6 na Shughuli za 

Kiuchumi ni asilimia 92.8. Inatarajiwa kuwa, utekelezaji wa Mpango Mkakati utapunguza 

ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini kwa asilimia 10 na kuwawezesha wananchi 

kushiriki katika uchumi wa kati ambao Tanzania imefikia. Mpango Mkakati umehuisha 

malengo ya Mpango Mkakati wa 2014/15-2018/19 na kuboresha mbinu za utekelezaji ili 

kuongeza kasi ya kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini. 

 

3.1 Dira  

Dira ya MKURABITA ni:  

“Kuwa Kitovu Mahiri cha Kuwezesha Urasimishaji wa Rasilimali 

Ardhi na Biashara kwa Upatikanaji wa Mitaji” 

 

3.2 Dhima  

Dhima ya MKURABITA ni:  

“Kujenga Mfumo Imara wa kuwezesha wadau wengi kushiriki katika 

kurasimisha rasilimali na Biashara kwa haraka na kwa gharama 

nafuu sambamba na ukuzaji wa mitaji” 
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3.3  Kauli Mbiu 

Kauli mbiu ya MKURABITA katika kutekeleza Mpango Mkakati wa 2021/2022 – 

2025/2026 ni: 

“Kuhuisha Mitaji Mfu Katika Sekta Isiyo Rasmi kuwa Mitaji Hai” 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati utazingatia Tunu sita (6) ambazo ni misingi ya maadili 

katika utekelezaji kama ifuatavyo: -  

 

i. Ubunifu: Unahusu uwezo wa mtu kubadilisha mawazo, fikra na ndoto kuwa 

ukweli. Wajumbe wa Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA 

wataendelea kuwa wabunifu na kuwezesha utekelezaji wa MKURABITA katika 

kuleta mapinduzi kwa Maendeleo ya uchumi wa taifa letu. 

 

ii. Heshima: ni kuhusu kuthamini na kusikiliza mawazo ya wengine. Wajumbe wa 

Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA watasikiliza na kuthamini 

mawazo ya wengine wakati wote wa utekelezaji wa majukumu. 

 

iii. Uadilifu: ni kuhusu kuwa mkweli na mwadilifu hasa katika utendaji.  Wajumbe 

wa Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA wataendelea 

kuwahudumia wadau na walengwa kwa ukweli na uadilifu wa hali ya juu.  

 

iv. Uwazi: ni kuhusu ukweli na uwazi ambao unawezesha watu wengine kuelewa na 

kuamini.  Wajumbe wa Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA 

wataendelea kutekeleza majukumu katika hali ya uwazi na ukweli 

itakayowezesha umma wa watanzania kuelewa na kuamini juu ya nafasi ya 

Urasimishaji katika kukuza uchumi na kupunguza umasikini nchini.  

 

v. Umoja na Ushirikiano: ni kuhusu kufanya kazi kwa ushirikino na wengine.  

Wajumbe wa Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA wataendeleza 
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utamaduni wa umoja katika kutekeleza majukumu kwa sababu shughuli za 

MKURABITA zimejengwa katika misingi ya umoja na ushirikishwaji.  

 

vi. Uwajibikaji: Ni juu ya utayari wa kuchukua dhamana ya matokeo ya kazi. 

Wajumbe wa Kamati ya Uongozi na watumishi wa MKURABITA watatekeleza 

majukumu kwa utayari wa kuchukua dhamana na uwajibikaji kwa matendo yao. 

 

3.4 Malengo 

Lengo kuu ni kuwawezesha wananchi wanaomiliki rasilimali na Biashara nje ya mfumo 

rasmi waweze kuzirasimisha na kuzitumia kupata na kukuza mitaji kwa ajili ya kushiriki 

na kuendesha shughuli katika uchumi unaondeshwa na misingi ya sheria.  Mantiki ya 

lengo kuu inatokana na lengo la Serikali la kutaka mafanikio ya uchumi mkubwa ulio 

bora kuwafikia walio wengi zaidi kama ilivyosemwa na Hayati Benjamini William Mkapa 

katika hotuba yake ya kuanzisha MKURABITA. Ili kufikia lengo hili, utekelezaji wa 

shughuli za MKURABITA kwa kipindi cha miaka mitano 2021/2022 - 2025/2026 

utaongozwa na malengo mahususi matano (5) kama ifuatavyo: -  

i. Urasimishaji Ardhi Kurahisishwa na Kuharakishwa;  

ii. Urasimishaji Biashara Kurahisishwa na Kuharakishwa,  

iii. Upatikanaji wa Mitaji kwa Wamiliki wa Ardhi na Biashara Kuwezeshwa; 

iv. Uwezo wa Kitaasisi kutoa Huduma bora Kuimarishwa; na  

v. Utekelezaji wa Masuala Mtambuka Kuimarishwa.  

 

Lengo A:  Urasimishaji Ardhi Kurahisishwa na Kuharakishwa. 

Mantiki 

Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya mwaka 2018 imebainisha kuwa asilimia 83.6 ya ardhi 

inamilikiwa katika Mfumo usio rasmi ikilinganishwa na asilimia 89.0 ya Tathmini ya 

mwaka 2005. Tathmini imeonesha kuwa, utekelezaji wa shughuli za Urasimishaji ardhi 

kwa miaka 10 umewezesha kupungua kwa asilimia 5.4 tu ya umiliki wa ardhi katika 

sekta isiyo rasmi. Hivyo, ni muhimu kwa Serikali kushirikiana na wadau kuongeza kasi 
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ya Urasimishaji ardhi nchini na kuwezesha kupunguza umiliki wa ardhi usio rasmi kwa 

asilimia 10. Uzoefu wa utekelezaji kwa kipindi cha miaka 10 umeonesha kuwa, 

matarajio ya kupunguza sekta isiyo rasmi kwa wastani wa asilimia 10 yana uhalisia 

katika utekelezaji kwa kuwa Mkakati unalenga kurahisisha na kuharakisha Urasimishaji. 

Hatua hii itawawezesha wamiliki wa ardhi kushiriki na kunufaika na fursa za uchumi wa 

kati. 

 

Mikakati  

i. Kujenga uwezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania Bara na Wizara ya 

Ardhi na Maendeleo ya Makaazi Zanzibar ili kuharakisha na kurahisha 

Urasimishaji ardhi mijini na vijijini; 

ii. Kuimarisha na kuendeleza ushirikiano wa kiutendaji kati ya  MKURABITA na 

wadau wake.  

 

Shabaha 

Shabaha ni kama ifuatavyo: - 

i. Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 za Tanzania Bara zenye wataalam na vifaa vya 

Urasimishaji kujengewa uwezo wa Urasimishaji ardhi vijijini ifikapo Juni 2026;  

ii. Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi Zanzibar kujengewa uwezo kwa ajili 

ya Urasimishaji ardhi vijijini katika Shehia mbili (2) za kila Wilaya zote 10 ifikapo 

Juni 2026; 

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 za Tanzania Bara kujengewa uwezo wa 

Urasimishaji ardhi mijini ifikapo Juni 2026; 

iv. Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makaazi Zanzibar kujengewa uwezo kwa ajili 

ya Urasimishaji ardhi mijini katika Shehia mbili (2) za kila Wilaya zote 10 ifikapo 

Juni 2026; 

v. Mashamba 1,054,500 kurasimishwa katika Halmashauri 60 za Tanzania Bara na 

na Wilaya 10 za Zanzibar ifikapo Juni 2026;  
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vi. Viwanja 108,500 kurasimishwa katika Halmashauri 20 za Miji/Majiji/Manispaa 

Tanzania Bara  na Wilaya 10 za Zanzibar ifikapo Juni 2026. 

vii. Utatuzi wa Migogoro ya ardhi kuongezeka kutoka asilimia 64 ya sasa hadi 

asilimia 80 ifikapo Juni 2026. 

Viashiria  

i. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizojengewa uwezo  

ii. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoendeleza Urasimishaji wa ardhi  

iii. Idadi ya Wilaya za Zanzibar ambapo Urasimishaji umefanyika  

iv. Idadi ya mashamba yaliyorasimishwa   

v. Idadi ya viwanja vilivyorasimishwa  

vi. Idadi ya vifaa vya Urasimishaji ardhi vilivyotolewa 

vii. Idadi ya ajira zilizopatikana kutokana na Urasimishaji; 

viii. Idadi ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi ya vijiji iliyoboreshwa/kuandaliwa 

 

Lengo B: Urasimishaji Biashara Kurahisishwa na Kuharakishwa 

 

Mantiki 

Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya mwaka 2018 imebainisha kuwa asilimia 92.8 ya 

Biashara zinamilikiwa katika Mfumo usio rasmi ikilinganishwa na asilimia 98.0 ya 

matokeo ya Tathmini ya mwaka 2005. Tathmini inaonesha kuwa, utekelezaji wa 

shughuli za Urasimishaji Biashara kwa miaka 10 umewezesha kupungua kwa asilimia 

5.2 ya umiliki wa Biashara katika sekta isiyo rasmi. Hivyo, ni muhimu kwa Serikali 

kushirikiana na wadau kuongeza kasi ya Urasimishaji Biashara nchini na kuwezesha 

kupunguza umiliki wa Biashara usio rasmi kwa wastani wa asilimia 10. Uzoefu wa 

utekelezaji kwa kipindi cha miaka 10 umeonesha kuwa, matarajio ya kupunguza sekta 

isiyo rasmi kwa asilimia 10 yana uhalisia katika utekelezaji kwa kuwa Mkakati unalenga 

kurahisisha na kuharakisha Urasimishaji Biashara. Hatua hii itawawezesha wamiliki wa 

Biashara kushiriki na kunufaika na fursa za uchumi wa kati. 
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Mikakati  

i. Kujenga uwezo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania Bara kwa kutoa 

mafunzo kwa wadau wa Urasimishaji Biashara, kutoa fedha na vifaa vya 

Urasimishaji Biashara, na kuhusisha sekta binafsi; 

ii. Kujenga uwezo wa Wizara ya Viwanda na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar kwa 

mafunzo na vifaa kwa ajili ya Urasimishaji na Uendelezaji Biashara Zanzibar; 

iii. Kuanzisha Vituo Jumuishi vya Urasimishaji na Uendelezaji Biashara Tanzania 

Bara na Zanzibar; 

iv. Kujenga uwezo wa Maafisa Biashara katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

v. Kuingia makubaliano ya kiutendaji kati ya MKURABITA na wadau washiriki 

wakiwemo Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania Bara na Wizara 

zinaoshughulikia Biashara Tanzania Bara na Zanzibar.  

 

Shabaha 

Shabaha ni kama ifuatavyo:- 

i. Mamlaka za Serikali za Mitaa 40 Tanzania Bara kujengewa uwezo wa 

Urasimishaji Biashara ifikapo Juni 2026; 

ii. Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda kujengewa uwezo juu ya 

Urasimishaji na Uendelezaji Biashara katika Wilaya 10 Zanzibar ifikapo Juni 

2026; 

iii. Vituo Jumuishi 40 vya Urasimishaji na Uendelezaji Biashara kuanzishwa 

Tanzania Bara ifikapo Juni 2026; 

iv. Vituo Jumuishi 10 vya Urasimishaji na Uendelezaji Biashara kuanzishwa katika 

Wilaya 10 za Zanzibar ifikapo Juni 2026; 

v. WafanyaBiashara 789,000 kupata mafunzo ya Urasimishaji Biashara Tanzania 

Bara na Zanzibar ifikapo Juni 2026; 

vi. WafanyaBiashara 552,000 kusajili Biashara zao Tanzania Bara na Zanzibaar 

ifikapo Juni 2026; 
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Viashiria  

i. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizojengewa uwezo; 

ii. Idadi ya Wilaya zilizofikiwa Zanzibar, 

iii. Idadi ya vifaa vya Urasimishaji vilivyotolewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

iv. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoendeleza Urasimishaji Biashara; 

v. Idadi ya Vituo vilivyoanzishwa; 

vi. Uwepo wa huduma zinazotolewa kituoni; 

vii. Idadi ya wafanyaBiashara waliopata mafunzo; 

viii. Idadi ya Biashara zilizosajiliwa; 

ix. Kiasi cha Mapato ya ada za leseni kilichokusanywa; 

x. Kiasi cha ongezeko la kodi katika Halmashauri kutokana na Urasimishaji 

xi. Idadi ya ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja zilizozalishwa 

 

Lengo C: Upatikanaji wa mitaji kwa wamiliki wa ardhi na Biashara Kuwezeshwa 

 

Mantiki 

Urasimishaji ni nyenzo muhimu ya kuwawezesha wamiliki wa ardhi na Biashara kupata 

mitaji ya kuendesha shughuili zao za kiuchumi. Tathmini ya Sekta Isiyo Rasmi ya 

Mwaka 2018 imebainisha kuwa wamiliki waliorasimisha ardhi na Biashara wamekopa 

jumla ya shilingi trilioni 2.96 kwa ajili ya kukuza mitaji yao. Kati ya fedha hizo shilingi 

Trilioni 1.06 zimekopeshwa kwa wamiliki wa ardhi na shilingi trilioni 1.9 zimekopeshwa 

kwa wamiliki wa Biashara. Pamoja na mikopo iliyotolewa, bado kuna umuhimu wa 

Serikali na wadau kuendelea kuwawezesha wamiliki wa ardhi na Biashara 

waliorasimisha ardhi na Biashara zao ili kupata mitaji kutoka katika Taasisi za Fedha. 

Chanzo kikubwa cha mitaji ni mikopo kutoka Taasisi za fedha. Hata hivyo, Tathmini ya 

Sekta Isiyo Rasmi ya 2018 imeonesha kuwa ni asilimia 11 tu ya wamiliki wa rasilimali 

na asilimia 11 tu ya wafanya Biashara ndiyo walioweza kukopa fedha kutoka Taasisi za 

fedha. Mpango Mkakakti wa 2021/2022 – 2025/2026 utatekeleza mikakati 

itakayowawezesha wananchi wengi kupata mitaji kupitia mikopo.  
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Mikakati: 

i. Kujenga uwezo kwa kutoa mafunzo kwa wamiliki wa ardhi Tanzania Bara na 

Zanzibar juu ya matumizi ya Hati Miliki na Hati za Haki Miliki za Kimila kupata 

mitaji; 

ii. Kujenga uwezo kwa kutoa mafunzo kwa wamiliki wa Biashara Tanzania Bara na 

Zanzibar juu ya namna ya kuendesha Biashara himilivu na shindani katika soko 

la kisasa linaloendeshwa kwa mujibu wa sheria; 

iii. Kuingia mikataba na vyombo vya fedha ili kuwaunganisha na Taasisi za fedha 

wamiliki wa ardhi na Biashara waliorasimishwa; 

iv. Kufanya upembuzi yakinifu kuhusu fursa za ukuaji wa mitaji kwa ajili ya wamiliki 

wa ardhi na wafanyaBiashara wadogo Tanzania Bara na Zanzibar. 

 

Shabaha: 

Shabaha za utekelezaji ni kama ifuatavyo:- 

i. Wamiliki wa mashamba 1,054,500 Tanzania Bara na Zanzibar kupata mafunzo 

ya matumizi ya hati za haki Miliki za kimila na hati za matumizi ya ardhi vijijini 

ifikapo Juni 2026; 

ii. Wamiliki wa viwanja 108,500 kupata mafunzo ya matumizi ya  hati za haki Miliki 

za kimila na hati za matumizi ya ardhi vijijini Tanzania Bara na Zanzibar ifikapo 

Juni 2026; 

iii. Wamiliki wa Biashara 552,000 Tanzania Bara na Zanzibar kupata mafunzo ya 

uendeshaji na Uendelezaji Biashara ifikapo Juni 2026; 

iv. Mikataba 10 na Taasisi za Fedha kutekelezwa ifikapo Juni 2026; 

v. Wamiliki wa Biashara 110,000 na wamiliki wa mashamba 210,900 na wamiliki wa 

viwanja 21,700 vilivyorasimishwa kupata mkopo ifikapo Juni 2026. 

 

Viashiria 

i. Idadi ya wamiliki wa ardhi waliopata mafunzo ya matumizi ya hati miliki  
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ii. Idadi ya wamiliki wa Biashara waliopata mafunzo ya uendeshaji na Uendelezaji 

Biashara 

iii. Idadi ya Mikataba na Taasisi za fedha iliyotekelezwa  

iv. Idadi ya wamiliki wa ardhi walionufaika na mikopo 

v. Idadi ya wamiliki wa Biashara walionufaika na mikopo 

vi. Kiasi cha mkopo kilichotolewa kwa wamiliki wa ardhi  

vii. Kiasi cha mkopo kilichotolewa kwa wamiliki wa Biashara  

 

Lengo D: Uwezo wa Taasisi kutoa huduma bora Kuimarishwa  

 

Mantiki 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati utahusisha mahitaji makubwa ya rasilimali fedha na 

watu ili kuongeza kasi katika kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi nchini. 

Utekelezaji wa Mpango Mkakati uliopita ulikabiliwa na ukosefu wa fedha, upungufu wa 

watumishi, umiliki hafifu wa agenda ya Urasimishaji; kasi ndogo ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya maboresho na uchelewashaji wa kupokea taarifa. Changamoto hizi 

zilichangia kasi ndogo ya utekelezaji na utoaji wa huduma ukilinganisha na mahitaji 

halisi. Lengo hili linalenga kuimarisha uwezo wa Taasisi ili kuiwezesha kupata rasilimali 

fedha, watu, mifumo thabiti ya utoaji taarifa na huduma bora kwa kutumia mikakati 

ifuatayo:- 

 

Mikakati 

i. Kufanya mapitio ya Mkakati wa Habari, Elimu na Mawasiliano; 

ii. Kufanya mapitio ya uratibu wa utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho ya 

Kisheria na Kitaasisi  

iii. Kuandaa Mkakati wa kutafuta vyanzo vya fedha za utekelezaji nje ya bajeti ya 

Serikali;  

iv. Kuimarisha Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini;  

v. Kufanya Mapition ya Muundo wa MKURABITA.  
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Shabaha 

Shabaha ni kama ifuatavyo: - 

i. Mkakati mpya wa Elimu, Habari na Mawasiliano kutekelezwa ifikapo Juni 2025;  

ii. Mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi kutekelezwa ifikapo Juni 

2026; 

iii. Wadau wa Maendeleo kuchangia fedha ya utekelezaji wa Mpango Mkakati kwa 

takriban shilingi 3,378,000,000.00 sawa na asilimia 20 ya fedha za utekelezaji 

ifikapo Juni 2026;  

iv. Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini kutekelezwa ifikapo Juni 2026. 

 

Viashiria  

i. Idadi ya Machapisho ya elimu na habari; 

ii. Idadi ya vipindi vya radio na runinga vilivyorushwa;  

iii. Idadi ya taarifa na matukio katika Tovuti na mitandao ya kijamii; 

iv. Idadi ya watu waliotembelea Tovuti; 

v. Idadi ya Mapendekezo ya Maboresho yaliyotekelezwa; 

vi. Kiasi cha fedha zilizopatikana kutoka kwa Wadau wa Maendeleo; 

vii. Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini; 

 

Lengo E: Utekelezaji wa Masuala Mtambuka Kuimarishwa 

 

Mantiki  

Masuala mtambuka ya rushwa, usawa wa kijinsia, VVU/UKIMWI na magonjwa 

yasiyoambukiza bado ni changamoto katika maeneo ya kazi na yanafifisha jitihada za 

Serikali za kuleta Maendeleo. Serikali imeandaa na inatekeleza Mikakati mbalimbali 

yenye lengo la kupambana na kupunguza rushwa, kuleta usawa wa kijinsia, kuzuia na 

kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza. MKURABITA 

itaunga juhudi za Serikali kwa kutekeleza programu ambazo zitachangia katika 
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utekelezaji wa mikakati ya kupambana na kupunguza rushwa, usawa wa kijinsia, 

VVU/UKIMWI na magonjwa yasiyoambukiza katika mazingira ya kazi ifikapo 2026.  

Mikakati 

i. Kutekeleza programu za kupambana na kuzuia rushwa na Utawala Bora; 

ii. Kutekeleza programu za kuzuia na kupunguza maambukizi ya VVU/UKIMWI; 

iii. Kutekeleza programu za kuzuia na kupunguza magonjwa ya yasiyoambukiza; 

iv. Kuhamasishaji utekelezaji wa Mkakati wa masuala ya usawa wa kijinsia. 

 

Shabaha 

i. Programu 5 za mafunzo ya mapambano dhidi ya rushwa kutolewa ifikapo Juni 

2026; 

ii. Programu 5 za mafunzo ya maambukizi dhidi ya VVU/UKIMWI kutolewa ifikapo 

Juni 2026; 

iii. Programu 5 za mafunzo ya Magonjwa yasiyoambukizwa kutolewa ifikapo Juni 

2026; 

iv. Watumishi wenye maambukizi ya VVU kupata huduma za lishe ifikapo Juni 

2026;  

v. Wanawake kushirki katika shughuli za Urasimishaji ifikapo Juni 2026. 

 

Viashiria 

i. Idadi ya watumishi waliopata mafunzo ya mapambano dhidi ya rushwa na 

Utawala Bora;  

ii. Idadi ya matukio ya rushwa yaliyoripotiwa; 

iii. Idadi ya watumishi waliopata mafunzo ya VVU/UKIMWI; 

iv. Idadi ya watumishi waliopima VVU kwa hiari; 

v. Idadi ya watumishi wenye VVU waliopata huduma ya lishe bora; 

vi. Idadi ya watumishi waliopata mafunzo ya magonjwa yasiyoambukiza; 

vii. Asilimia ya wanawake walioshiriki kwenye shughuli za Urasimishaji. 
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3.5 Mambo Muhimu ya Kuzingatia 

Sehemu hii inaonesha mambo muhimu ya kuzingatia katika kutekeleza Mpango 

Mkakati wa Pili wa MKURABITA wa 2021/2022 – 2025/2026. Mambo ya kuzingatia  

yako katika makundi matatu (3) kama ifuatavyo:- 

• Uzingativu wa hali ya kisiasa, kijamii, kiteknolojia, kimazingira na kisheria 

iliyozoeleka kama ‘PESTEL’.  

• Mikakati ya kukabili  Vihatarishi  

• Mikakati ya Jumla 

 

3.5.1  Uzingativu wa Hali Halisi Kisiasa, Kiuchumi, Kijamii, Kiteknolojia,  

Kimazingira na Kisheria (PESTEL) 

Katika kufikia malengo ya Mpango Mkakati wa MKUTRABITA wa mwaka 2021/2022 – 

2025/2026 yapo maeneo yaliyo nje ya MKURABITA ambayo uchambuzi wake ni 

muhimu. Mambo haya ni ya Kisiasa, kiuchumi, kijamii,kiteknolojia, kimazingira na 

kisheria ambayo kwa lugha ya kitaalam hutambulika kama “PESTEL analysis”. PESTEL 

ni mfumo au zana inayotumika kuchambua na kufuatilia sababu ambazo zinaweza 

kuwa na athari kubwa katika utendaji waTaasisi. Jedwali Na. 3.1 linaonesha hali ya 

Kisiasa, Kiuchumi, Kijamii, Kiteknolojia, Kimazingira na Kisheria kama sehemu ya 

mambo ya kuzingatia katika Mpango Mkakati. Aidha jedwali linaonesha mikakati 

itakayotumika katika uzingativu huu. 

 

JEDWALI 3.1: UZINGATIVU WA HALI HALISI KISIASA, KIUCHUMI, KIJAMII, 
KITEKNOLOJIA, KIMAZINGIRA NA KISHERIA (PESTEL) 

Na. Sababu Maana Hali Halisi Mkakati 

1 Kisiasa Hii ni kuhusu 

namna na 

kiwango cha 

ushiriki wa 

Serikali na 

wanasiasa katika 

utekelezaji wa 

ii. MKURABITA ni 

Mpango ulioanzishwa 

na Serikali 

iii. Utekelezaji wa 

MKURABITA 

unachangia katika 

kufikiwa kwa malengo 

i. Kuendelea kuhamasisha 

viongozi wa Serikali Kuu na 

Serikali za Mitaa juu ya 

nafasi ya MKURABITA 

katika kutekeleza malengo 

ya Serikali 

ii. Kutoa taarifa za mara kwa 
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Na. Sababu Maana Hali Halisi Mkakati 

Mpango Mkakati 

huu 

ya Serikali Tanzania 

Bara na Zanzibar 

iv. Urasimishaji ni agenda 

kubwa katika Ilani ya 

Chama Tawala 

 

 

mara kwa Wizara za 

Kisekta na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

iii. Kuingia makubaliano 

(MOU) kati ya MKURABITA 

na Taasisi mbalimbali na 

Idara za Serikali 

2 Kiuchumi Hii ni kuhusu 

namna hali ya 

uchumi 

inavyoweza 

kuathiri chanya 

au hasi 

utekelezaji wa 

Mpango Mkakati 

huu  

i. Upungufu wa fedha za 

Maendeleo kutokana 

na Ufinyu wa bajeti. 

ii. Riba kubwa za mikopo 

katika Taasisi za fedha 

zinafifisha jitihada za 

upatikani wa mitaji kwa 

wananchi 

wanaorasimisha 

rasilimali na Biashara 

zao. 

iii. Hali ya umaskini wa 

wananchi unapunguza 

ari ya wananchi 

kuchangia Maendeleo 

yao  

i. Kuendelea na Ushawishi 

wa sekta binafsi na wadau 

wa Maendeleo kushiriki 

katika kuchangia shughuli 

za Urasimishaji 

ii. Kuingia mikataba na 

mabenki na Taasisi 

nyingine za fedha kuhusu 

utoaji wa mikopo na mitaji 

kwa wananchi 

wanaorasimisha rasilimali 

na Biashara zao. 

iii. Kuendelea kutoa mafunzo 

ya kujenga uwezo wa 

wamiliki wa rasilimali na 

Biashara zilizorasimishwa.  

3 Kijamii Hii inahusu 

namna ambavyo 

tabia 

zinazohusiana na 

jinsi, umri, 

utamaduni, 

taratibu na 

mazoea 

yanavyoweza 

kuathiri 

utekelezaji wa 

Mpango Mkakati 

huu. 

i. Wamiliki wengi wa 

rasilimali na Biashara ni 

wanaume. Hii 

huonekana kama ni 

unyanyasaji wa kijinsia 

na hivyo kurudisha 

nyuma ari ya 

Maendeleo. 

ii. Wamiliki wengi wa 

Biashara ni vijana wa 

kuanzia miaka 35 hadi 

41 lakini vijana hawa 

siyo wamiliki wa 

rasilimali na hivyo 

i. Kuendelea kuhamasisha 

kuhusu usawa wa kijinsia, 

umri na kuhusisha watu 

wenye ulemavu katika umiliki 

wa rasilimali na uendeshaji 

Biashara.  

ii. Kutekeleza Mkakati maalum 

wa kuwezesha vijana 

kimafunzo ama kimitaji 

katika utekelezaji. 

iii. Kuendelea kuhamasisha 

wananchi juu ya umuhimu 

wa uthubutu katika mambo 

ya Maendeleo.  
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Na. Sababu Maana Hali Halisi Mkakati 

kukosa kupata rehani 

kwa ajili ya ukuaji wa 

mitaji ya Biashara zao. 

iii. Mwamko wa 

Maendeleo kwa akina 

mama unalazimisha 

kuweka mipango 

mahususi kwa ajili ya 

akina mama, vijana na 

wenye ulemavu. 

iv. Tabia ya kuogopa 

wasilolijua (Fear of the 

unknown) kumewafanya 

watu wengi kuogopa 

kuweka rehani 

Biashara na rasilimali 

wanazomiliki ili kupata 

mitaji kutoka vyombo 

vya fedha.  

4 Kiteknoloj

ia 

Hii ni kuhusu 

nafasi ya ubunifu 

katika utekelezaji 

wa Mpango 

Mkakati huu 

i. Ubunifu ni sehemu ya 

Maadili ya Msingi ya 

MKURABITA 

ii. Idara ya Utafiti na 

Ufuatiliaji imekuwa 

ikifanya maboresho 

ya kiteknolojia mara 

kwa mara.  

iii. Shughuli za 

Urasimishaji 

zinatumia technolojia 

mpya kila inapotokea.  

i. Msisitizo wa mara kwa mara 

juu ya matumizi ya 

technolojia kwa watumishi na 

kwa wadau  
 

5 Kimazingi

ra 

Hii ni pamoja na 

athari za 

mabadiliko ya 

tabia nchi katika 

utekelezaji wa 

Mpango Mkakati 

i. Kutokea kwa 

mmomonyoko wa ardhi 

ambao unakula 

mashamba 

yaliyokwishapimwa 

kunaathiri katika kujua 

i. Kuendelea na uhamasishaji 

juu ya kujikinga na madhara 

yatokanayo na tabia nchi. 
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Na. Sababu Maana Hali Halisi Mkakati 

huu. hali halisi ya umiliki wa 

mashamba. 

ii. Kumegwa ama kuliwa 

kwa mashamba 

yaliyokwishawekwa 

rehani katika vyombo 

vya fedha kunaathiri 

utayari wa mabenki 

kutumia CCROs katika 

kukuza mitaji ya wamiliki 

wa mashamba 

6 Kisheria Hii inahusu sera 

na sheria 

mbalimbali 

zinazohusika 

katika utekelzaji 

wa Mpango 

Mkakati huu.  

i. Kuchelewa kwa 

mapendekezo ya 

maboresho ya kisheria 

na kitaasisi yanayohusu 

ardhi na Biashara 

yameathiri utekelezaji 

wa MKURABITA kwa 

kiwango kikubwa.  

i. Kufanya mahusiano na 

Wizara za kisekta  

ii. Kuhuisha Vikosi kazi baina 

ya MKURABITA na Wizara 

za kisekta.  

 

3.5.2  Mikakati ya kukabili Vihatarishi  

Mpango Mkakati umeainisha vihatarishi vya ndani na nje ambavyo vinaweza kuathiri 

utekelezaji wa malengo. Vihatarishi vimeainishwa kimuundo, kiutendaji, kisiasa, 

kiuchumi na kiteknolojia. Vihatarishi na jinsi ya kuvikabili kwa kuvifanya fursa ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.2 
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JEDWALI 3.2: MIKAKATI YA KUKABILI VIHATARISHI 

NA. VIHATARASHI MIKAKATI YA KUVIKABILI VIHATARISHI 

1. Ukosefu wa fedha za miradi ya 

Maendeleo na Mtiririko wa fedha 

usioendana na Mpango kazi kunaweza 

kuathiri ufanisi wa utekelezaji kwa 

shughuli zilizopangwa kwa wakati  

1.1 Kuandaa maandiko ya miradi kwa ajili 

ya Kutafuta vyanzo vingine vya fedha nje 

ya bajeti ya Serikali 

1.2 Kuhamasisha ushiriki wa sekta 

binafsi, wadau wa Maendeleo na wananchi 

wenyewe. 

1.3 Kutoa taarifa za mara kwa mara za 

utekelezaji kwa Wizara ya fedha na Wizara 

za kisekta. 

2. Baadhi ya Taasisi za fedha kutokukubali 

Hati za Haki Miliki za Kimila kama 

dhamana ya mikopo kunaweza kuathiri 

lengo la ukuaji wa mitaji na Utawala Bora 

nchini 

Kufanya fora na Taasisi za fedha ili 

kuendelea kutoa elimu ya kupokea Hati za 

Haki Miliki za Kimila kama dhamana ya 

mkopo. 

3. Kasi ndogo ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya maboresho katika 

Wizara za kisekta inaweza kuathiri 

kiwango cha mchango wa MKURABITA 

katika kujenga uchumi na kupunguza 

umaskini.  

Kuendelea kuhamasisha Wizara za kisekta 

na viongozi wa Serikali kuhusu umuhimu wa 

kutekeleza kwa wakati maboresho 

yaliyopendekezwa. 

4. Umiliki hafifu wa ajenda ya Urasimishaji 

kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa unaondoa uendelevu wa utekelezaji 

Kuendelea kuhamasisha viongozi na 

watendaji wa Mamalaka za Serikali za Mitaa 

juu ya umuhimu wa kumiliki ajenda ya 

Urasimishaji kwa ajili ya Urasimishaji 

endelevu 

5. Mabadilikio ya tabia nchi.  Kutoa elimu ya utunzaji endelevu wa 

mazingira 

 

3.5.3 Mikakati ya Jumla 

Eneo hili linaonesha mikakati ya jumla ya kuzingatia katika kutekeleza Mpango Mkakati 

wa Pili wa MKURABITA wa 2021/2022 – 2025/2026.  

a) Kuharakisha uanzishwaji wa Vituo 40 Jumuishi vya Urasimishaji na Uendelezaji 

Biashara katika Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania Bara na Vituo 10 
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Zanzibar ili kuondoa vikwazo vya ufuatiliaji wa leseni na hivyo kuongeza kasi ya 

Urasimishaji Biashara; 

b) Kufuatilia kasi ya utekelezaji wa Mapendekezo ya Maboresho katika Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa Tanzania Bara na Wizara ya Ardhi 

na Maendeleo ya Makaazi kwa upande wa Zanzibar ili kuondoa vikwazo vya 

ufuatiliaji ardhi na upatikanaji wa Hati Miliki; 

c) Kuharakisha na kurahisisha Urasimishaji wa ardhi na Biashara kwa kuzifikia 

Mamlaka 60 za Seriakli za Mitaa kwa ajili ya ardhi (20 Mijini na 40 Vijijini) na 

Mamlaka 40 za Serikali za Mitaa kwa ajili ya Biashara kwa Tanzania Bara. Aidha, 

jumla ya Wilaya 10 zitafikiwa kwa ajili ya Urasimishaji ardhi na Biashara kwa 

upande wa Zanzibar; 

d) Kuharakisha upatikanaji wa weledi kwa wamiliki wa ardhi na Biashara 

zilizorasimishwa kwa ajili ya upatikanaji wa mitaji Tanzania Bara na Zanzibar ili 

kushiriki katika jitihada za Serikali za kupunguza umaskini na kukuza uchumi 

Tanzania Bara na Zanzibar;  

3.6 Utekelezaji wa Mpango Mkakati na Bajeti 

Mpango na bajeti ya utekelezaji imeandaliwa kwa kuzingatia malengo mahususi, mikakati 

itakayotumika, shabaha na shughuli kuu. Aidha, Jedwali Na. 3.3 linaonesha muhtasari 

wa bajeti, idadi ya shabaha, na shughuli kuu zitakazotekelezwa kwa kila lengo mahususi. 

Aidha, mchanganuo wa gharama kwa kuzingatia shughuli kuu uko katika Kiambatisho 

Na. 2. 

3.6.1 Mpango wa Utekelezaji 

Mpango wa Utekelezaji umeandaliwa kwa kuzingatia shabaha kwa kila lengo mahususi, 

shughuli kuu, na shughuli ndogo zitakazotekelezwa. Utekelezaji wa Mpango Mkakati 

umegawanywa katika vipindi vya mwaka kulingana na vigezo mbalimbali. Mwaka wa 

kwanza 2021/2022 utekelezaji utakuwa asilimia 5 kwa kuwa ni mwaka wa maandalizi ya 

awali ya utekelezaji na mwaka wa pili 2022/2023 utekelezaji utakuwa asilimia 20 kwa 

kushirikiana na wadau wa maendeleo. Aidha, mwaka wa tatu 2023/2024 utekelezaji 
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utakuwa asilimia 30 kwa kuwa taratibu za upatikanaji wa rasilimali fedha zitakuwa 

zimeshakamilika na mwaka wa nne 2024/2025 utekelezaji unaendelea kwa asilimia 30. 

Mwaka wa tano 2025/2026 utekelezaji utakuwa upo katika hatua za mwisho na 

maandalizi ya tathmini ya Mpango yatakuwa yameshaanza, hivyo utekelezaji utakuwa 

wa asilimia 15. 

 

Bangokitita la Malengo, Mikakati, shabaha, viashiria vya utekelezaji na njia za uthibitishaji 

liko katika Kiambatisho Na. 3. Aidha, Mpango kazi wa utekelezaji kwa shughuli za kila 

mwaka upo katika Kiambatisho Na. 4. 

 
JEDWALI 3.3: BAJETI KWA KILA LENGO, IDADI YA SHABAHA, NASHUGHULI 

KUU ZITAKAZOTEKELEZWA 2021/2026 – 2025/2026 

Lengo Bajeti’ Shs. 

 

Idadi ya 

Shabaha 

Idadi ya 

Shughuli 

kuu 

A: Urasimishaji Ardhi Kurahisishwa na  

     Kuharakishwa   

9,250,000,000 5 8 

B: Urasimishaji Biashara Kurahisishwa na   

Kuharakishwa   

3,300,000,000 5 8 

C: Upatikanaji wa mitaji kwa wamiliki wa  

     ardhi na Biashara Kuwezeshwa 

2,350,000,000 5 7 

D: Uwezo wa Taasisi kutoa huduma bora  

     Kuimarishwa 

1,880,000,000 4 12 

E: Utekelezaji wa Masuala Mtambuka  

    Kuimarishwa 

110,000,000 5 5 

Jumla  16,890,000,000 24 40 
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3.6.2 Utekelezaji wa Bajeti ya Mpango Mkakati wa 2021/2022 – 2025/2026 

Bajeti ya utekelezaji wa Mpango Mkakati wa mwaka 2021/2022 – 2025/2026 ni jumla ya 

Shilingi 16,890,000,000 ambapo asilimia 80 ya gharama hizo zinatarajiwa kutoka 

katika bajeti ya Serikali na asilimia 20 kutokana na michango ya wadau wa Maendeleo. 

Jedwali Na. 3.4 ni muhtasari wa bajeti kwa kila mwaka kwa kila lengo kuu.  

 

 

 

JEDWALI 3.4: MUHTASARI WA BAJETI YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 

MKAKATI 2021/2022 – 2024/2026 

Lengo Mahususii Makadirio ya Gharama za utekelezaji wa Mpango 

 2021/2022 

TZS. ‘Mill. 

2022/2023 

TZS. ‘Mill. 

2023/2024 

TZS. ‘Mill. 

2024/2025 

TZS. ‘Mill. 

2025/2026 

TZS. ‘Mill. 

Jumla 

TZS. ‘Mill. 

A: Urasimishaji Ardhi  

     Kurahisishwa na  

     Kuharakishwa   
462.5 1,850.0 2,775.0 2,775.0 1,387.5 9,250.0 

B: Urasimishaji  

     Biashara     

     Kurahisishwa na    

     Kuharakishwa   

165.0 660.0 990.0 990.0 495.0 3,300.0 

C: Upatikanaji wa  

    mitaji kwa wamiliki  

    wa ardhi na  

    Biashara  

    Kuwezeshwa 

117.5 470.0 705.0 705.0 352.5 2,350.0 

D: Uwezo wa Taasisi  

     kutoa huduma  

     bora Kuimarishwa 
94.0 376.0 564.0 564.0 282.0 1,880.0 

E: Utekelezaji wa  

    Masuala        

    Mtambuka  

    Kuimarishwa 

5.5 22.0 33.0 33.0 16.5 110.0 
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Jumla 844.5 3,378.0 5,067.0 5,067.0 2,533.5 16,890.0 

 

Mchanganuo wa Bajeti ya utekelezaji kwa lengo na kwa kuzingatia shughuli 

zitakazotekelezwa kila mwaka ni kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 5.  



44 | M p a n g o  M k a k a t i  w a  M K U R A B I T A       2 0 2 1 / 2 2  –  2 0 2 5 / 2 6  

SURA YA NNE 
UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 

Sura hii inaonesha namna Mpango Mkakati utakavyopimwa na jinsi ambavyo matokeo 

yatawasilishwa kwa wadau mbalimbali ili kupata maoni yao kwa ajili ya kuboresha 

utekelezaji. Mpango wa Ufuatilaji na Tathmini ulioandaliwa unaonesha Matokeo 

tarajiwa, Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini, Mpango wa Mapitio na Mpango wa utoaji 

wa taarifa.  

 

4.1 Matokeo Tarajiwa 

Bangokitita linaloonesha matokeo tarajiwa kwa kila lengo limeandaliwa ili kuonesha 

namna lengo kuu litakavyofikiwa na matokeo yatakavyopimwa. Bangokitita linajumuisha 

lengo kuu, malengo mahususii, matokeo tarajiwa na viashiria vya matokeo 

vitakavyotumika kupima na kufuatilia hatua za utekelezaji wa malengo. Maelezo zaidi 

yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 6. 

 

4.2 Mpango wa Ufuatiliaji 

Ufuatiliaji utafanyika kipindi chote cha utekelezaji wa Mpango Mkakati kuanzia mwaka 

2021/2022 hadi 2025/2026. Mpango wa ufuatiliaji umeainisha lengo kuu, taarifa za 

Msingi, matokeo tarajiwa, viashiria na methodolojia zitakazotumika. Maelezo zaidi 

yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 7. 

 

Ufuatiliaji utafanyika kwa namna mbalimbali ikiwemo Mapitio ya Taarifa za Utekelezaji 

na tafiti ili kupima kiwango cha kazi na matokeo ya utekelezaji. Tafiti zitahusisha 

ukusanyaji wa takwimu za utekelezaji uwandani kwa kutumia madodoso maalum na 

mahojiano kwa wadau na wanufaika. Katika mwaka wa kwanza, Utafiti wa Msingi 

utafanyika kwa kutumia takwimu za awali na kuandaa Kanzidata itakayotumika kupima 

matokeo kwa kila kiashiria wakati wa utekelezaji. Matumizi ya TEHAMA yatahusishwa 

wakati wa ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu.  
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4.3 Mapitio ya Mpango Mkakati  

Mapitio yatafanyika kwa kushirikisha wadau mbalimbali ili kupata maoni ambayo 

yatawezesha kupima utekelezaji kwa vipindi ambavyo vimeainishwa katika Mpango wa 

mapitio. Mapitio ya aina tano (5) yatafanyika, ambapo aina tatu zitakuwa ni kupima 

utekelezaji wa kila mwaka, aina moja itahusu mapitio ya katikati ya utekelezaji wa  

Mpango na  aina ya mwisho itakuwa ni mapitio wakati wa mwisho wa utekelezaji wa 

Mpango Mkakati. Maelezo zaidi kwenye Jedwali Na.4.1 

 

JEDWALI 4.1: MPANGO WA MAPITIO YA MPANGO MKAKATI 

Na. Mwaka Aina ya Mapitio Muda Mhusika 

1. Mwaka 1: 2021/22 Mapitio ya Mwaka Oktoba 2022 Menejimenti 

2. Mwaka 2: 2022/23 Mapitio ya Mwaka Oktoba 2023 Menejimenti 

3. Mwaka 3: 2023/24 Mapitio ya Kati Oktoba 2024 Menejimenti 

4. Mwaka 4: 2024/25 Mapitio ya Mwaka Oktoba 2025 Menejimenti 

5. Mwaka 5: 2025/26 Mapitio ya Mwisho Oktoba 2026 Wadau 

 

4.4 Mpango wa Tathmini  

Mpango wa Tathmini umeainisha Tathmini ambazo zitafanyika wakati wa utekelezaji, 

methodolojia itakayotumika katika ufuatiliaji na tathmini pamoja na matokeo tarajiwa. 

Tathmini ya utekelezaji wa Mpango Mkakati itafanyika katika awamu tatu (3) ambapo 

awamu ya kwanza itahusisha Utafiti wa Msingi wa kukusanya takwimu za awali ambazo 

zitatumika kupima matokeo. Awamu ya pili itahusisha kupima matokeo ya utekelezaji 

kwa kipindi cha kati cha Mpango Mkakati. Awamu ya mwisho itafanyika ili kupima 

matokeo yaliyopatikana wakati wa utekelezaji wa Mpango Mkakati kama yamefikia 

malengo tarajiwa na kuleta manufaa kwa Walengwa na Taifa. Mpango wa Tathmini 

umeainishwa katika Jedwali Na. 4.2. 
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JEDWALI 4.2: MPANGO WA TATHMINI WA MPANGO MKAKATI 2021/2022- 

2025/2026 

JEDWALI NA. 4.2 1 

 

4.5 Mpango wa Utoaji wa Taarifa  

Sehemu hii inaonesha Mpango wa utoaji wa taarifa za utekelezaji ambazo zitakuwa 

zinaandaliwa kwa ajili ya matumizi ya menejimenti na wadau. Mpango huu una sehemu 

kuu mbili (2) ambazo ni Mpango wa taarifa za ndani na Mpango wa taarifa za nje.  

 

4.5.1 Mpango wa Taarifa za Ndani 

Taarifa za utekelezaji zitaandaliwa na watendaji wa vitengo mbalimbali ambao 

watahusika na utelelezaji wa Mpango Mkakati. Taarifa hizi za ndani zitawasilishwa kwa 

Menejimenti ya Taasisi na Kamati ya Uongozi. Taarifa zitatumika kupima utekelezaji na 

zitaandaliwa na kutolewa kwa wiki, mwezi, robo mwaka na kwa kila mwaka au kama 

itakavyohitajika mara kwa mara. Mchanganuo wa mpango wa utoaji wa taarifa za ndani 

umeainishwa katika Jedwali Na.4.3. 

Na Tathmini Maelezo Methodolojia Muda  Mhusika/

idara   

Matokeo  

1. Utafiti wa 

Msingi  

Utafiti wa 

kukusanya 

Takwimu za 

awali za viashiria 

vya Mpango 

Mkakati  

Mapitio ya 

taarifa za 

utekelezaji  na 

madodoso 

2021/2022 Tafiti na 

Tathmini  

Ripoti ya 

Utafiti  

2 Tathmini 

ya Kati  

Tathmini ya kati 

ya kupima 

utekelezaji wa 

Mpango Mkakati      

Mapitio ya 

taarifa za 

utekelezaji na 

madodoso 

2023/2024 Tafiti na 

Tathmini  

Ripoti ya 

Utafiti 

3 Tathmini 

ya 

mwisho  

Tathmini ya 

kupima 

utekelezaji wa 

malengo na 

manufaa kwa 

wanufaika.  

Mapitio ya 

taarifa za 

utekelezaji na 

madodoso 

2025/2026 Tafiti na 

Tathmini  

Ripoti ya 

Utafiti 
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JEDWALI 4.3: MPANGO WA UTOAJI TAARIFA ZA NDANI 

Na. Aina ya Taarifa  Mpokeaji Taarifa Muda wa 

utoaji taarifa 

Mhusika  

1 Taarifa ya Msingi Menejimenti Kila wiki na 

mwezi 

DPBF 

2 Taarifa za utekelezaji 

za wiki/mwezi 

Menejimenti  Kila wiki na 

mwezi 

DPBF 

3 Taarifa za utekelezaji 

za Robo mwaka  

Kamati ya Uongozi. Robo mwaka  Mratibu wa 

Mpango 

4 Taarifa ya utekelezaji 

za Nusu mwaka  

 Kamati ya Uongozi Nusu mwaka Wakurugenzi  

5 Taarifa za  utekelezaji 

za mwaka 

Mtendaji Mkuu na 

Kamati ya Uongozi  

Kila mwaka  Wakurugenzi  

6 Ripoti ya Mwaka Mtendaji Mkuu Kila mwaka  Wakurugenzi  

7 Ripoti ya Tathmini ya 

Kati ya utekelezaji wa 

Mpango Mkakati 

Kamati ya Uongozi Mwaka 

2023/24 

Mratibu wa 

Mpango 

8 Ripoti ya Tathmini ya 

mwisho ya utekelezaji 

wa Mpango Mkakati. 

Kamati ya Uongozi Mwaka 

2025/26 

Mratibu wa 

Mpango 

 
 

4.5.2 Mpango wa Taarifa za Nje 

Mpango huu unahusisha utayarishaji wa taarifa mbalimbali kwa vipindi vya robo mwaka, 

nusu-mwaka, na ripoti ya matokeo ya miaka mitano au kwa mahitaji. Ripoti hizi 

zitawasilishwa kwa wadau mbalimbali wa nje ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais Ikulu, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Wadau wa Maendeleo, Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Tume ya Mipango Zanzibar, Baraza la Wawakilishi 

la Zanzibar na Umma wa watanzania kwa Jumla. Mchanganuo wa mpango wa utoaji 

wa taarifa  za nje umeainishwa katika Jedwali Na.4.4 
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JEDWALI 4.4: MPANGO WA UTOAJI WA TAARIFA ZA NJE 

Na. Aina ya Taarifa  Mpokeaji Taarifa Muda wa 
utoaji 
taarifa 

Mhusika  

1 Utafiti wa msingi Ofisi ya Rais, Ikulu; 
Tume ya Mipango 
Zanzibar 

Mwanzoni 
mwa 
utekelezaji  

Mratibu wa 
Mpango 

2 Ripoti za utekelezaji za  kila 
robo mwaka  

Ofisi ya Rais, Ikulu; 
Tume ya Mipango 
Zanzibar 

Robo 
mwaka  

Mratibu wa 
Mpango 

 
 
 

3 
 

Ripoti za utekelezaji wa Ilani 
ya Uchaguzi ya CCM 2020-
2025 

Ofisi ya Rais, Ikulu; 
Tume ya Mipango 
Zanzibar 

Nusu 
mwaka na 
kila mwaka  

Mratibu wa 
Mpango 

4 Ripoti ya Hesabu za mwisho 
wa mwaka 

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali; Kamati ya 
Uongozi ya 
MKURABITA 

Kila mwaka  Mratibu wa 
Mpango 

5 Ripoti ya Tathmini ya Kati ya 
utekelezaji wa Mpango 
Mkakati 

Ofisi ya Rais, Ikulu na 
wadau wengine 

Mwaka 
2023/2024 

Mratibu wa 
Mpango 

6 Ripoti ya Tathmini ya 
mwisho ya utekelezaji wa 
Mpango Mkakati 

Ofisi ya Rais, Ikulu na 
wadau wengine 

Mwaka 
2025/2026 

Mratibu wa 
Mpango 
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1.0 UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni ufupisho mahsusi wa Ripoti ya Tathmini Sekta Isiyo Rasmi Tanzania ya mwaka 2018 ambayo 

imeandaliwa kwa kuzingatia shughuli za kiuchumi na rasilimali. Muhtasari unaeleza historia ya sekta isiyo 

rasmi Tanzania; Mantinki na Malengo ya utafiti; Methodolojia iliyotumika; na Matokeo ya utafiti. Aidha, 

muhtasari unatoa Hitimisho na Mapendekezo yaliyotokana na Utafiti kwa ajili ya kuiwezesha serikali katika 

ngazi mbalimbali kuandaa sera na mikakati ya maendeleo kwa kuzingatia matokeo ya Utafiti huu wa Sekta 

Isiyo Rasmi wa Mwaka 2018.    

1.1 Historia ya Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali Tanzania wanaendesha shughuli zao katika sekta rasmi na isiyo 

rasmi. Wakati ukubwa wa sekta isiyo rasmi ukiongezeka kwa kasi mwaka hadi mwaka, sekta rasmi imekuwa 

ikiongezeka kwa kasi ndogo sana. Aidha, Serikali ya Tanzania imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kwa lengo 

la kupunguza ukubwa wa Sekta Isiyo Rasmi ili kuwawezesha wananchi kuendesha shughuli za Kiuchumi na 

kumiliki rasilimali katika mfumo rasmi. Miongoni mwa jitihada ambazo zimefanyika ni pamoja na kufanya 

Tafiti mbalimbali ili kubaini ukubwa na changamoto zilizopo katika sekta isiyo rasmi nchini. Aidha, Serikali 

imeanzisha Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania, MKURABITA ili kuwezesha 

wananchi wanaomiliki rasilimali na shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi waweze kuzirasimisha na 

kuzitumia kupata fursa katika uchumi wa soko.  

 

Tanzania ilifanya Utafiti wa kwanza wa Sekta Isiyo Rasmi mwaka 1991 ambao matokeo yake yalionesha 

kwamba asilimia 10.5 ya wamiliki 22,533,000 walijihusisha na uzalishaji wa bidhaa na kutoa huduma katika 

sekta isiyo rasmi1. Utafiti wa pili wa Sekta Isiyo rasmi ulifanyika katika jiji la Dar es salaam mwaka 1995 ambao 

ulilenga kubaini ukubwa wa sekta isiyo rasmi katika miji na majiji ya Tanzania. Matokeo ya utafiti yalionesha 

kuongezeka kwa sekta isiyo rasmi katika miji na majiji ya Tanzania ambapo katika Jiji la Dar es Salaam ilibainika 

kuwa, asilimia 9.5 ya watu walikuwa wanajihusisha katika Sekta isiyo rasmi2.  

                                                                 

1 UTAFITI HUU ULIFANYWA NA TUME YA MIPANGO NA WIZARA YA KAZI NA 

MAENDELEO YA VIJANA 

2 RIPOTI KUHUSU SEKTA ISIYO RASMI NA MUUNDO TANZANIA BARA, ILO, DAR 

ES SALAAM, 1994 



2 

 

Mwaka 2005, Serikali kwa kushirikiana na Taasisi ya ‘Liberty and Democracy (ILD)’ iliyopo Lima, Peru, ilifanya 

utafiti wa tatu wa Sekta Isiyo Rasmi kwa lengo la kutathmini ukubwa na mchango wa sekta isiyo rasmi nchini 

katika ukuaji wa uchumi wa Tanzania. Utafiti ulibaini kuwa asilimia 89 ya rasilimali na asilimia 98 ya biashara 

zinamilikiwa na kuendeshwa nje ya mfumo rasmi. Aidha, Utafiti ulibaini kuwa asilimia 100 ya wananchi wa 

Zanzibar walikuwa wanamiliki rasilimali nje ya mfumo rasmi. Pia utafiti ulibaini kuwa thamani ya rasilimali na 

biashara zilizokuwa zinaendeshwa nje ya mfumo rasmi zilikadiriwa kuwa Dola za Kimarekani Bilioni 29.3. 

1.2 Mantiki ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi wa mwaka 2018 

Matokeo ya utafiti wa mwaka 2005 yalipelekea Serikali kufanya uamuzi wa kupunguza ukubwa wa sekta isiyo 

rasmi kwa kutekeleza mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi yaliyoandaliwa baada ya utafiti huo 

wa mwaka 2005. Lengo la maboresho hayo ilikuwa ni kurahisisha taratibu na sheria zinazosimamia maendeleo 

ya ardhi na uendeshaji wa biashara nchini ili kuwahamisha wamiliki wa rasilimali na biashara walioko kwenye 

sekta isiyo rasmi na kuingia kwenye sekta rasmi. Utekelezaji wa maboresho ulianza mwaka 2008 na 

unafanywa na MKURABITA, Wizara za Kisekta za Serikali za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar, Asasi za Kiraia pamoja na Sekta Binafsi. Mwaka 2017, Serikali ilifanya uamuzi wa 

kufanya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi ili kutathmini hali halisi ya sekta hiyo baada ya miaka 10 ya utekelezaji wa 

urasimishaji na utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitaasisi. 

1.3 Malengo ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi 

Lengo kuu la utafiti ni kubaini hali halisi ya sekta isiyo rasmi Tanzania na kutathmini utekelezaji wa maboresho 

ya Kisheria na Kitaasisi nchini. Malengo mahsusi matano (5) ya utafiti wa sekta isiyo rasmi wa mwaka 2018 

yalikuwa kama ifuatavyo:  

i. Kubainisha thamani na idadi ya Wamiliki wa shughuli za Kiuchumi na rasilimali  katika sekta isiyo 

rasmi Tanzania;   

ii. Kubainisha vikwazo vya utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika 

maeneo ya mijini na vijijini nchini Tanzania;  

iii. Kubainisha Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za kiuchumi na rasilimali 

kwa sasa Tanzania; 

iv. Kutathmini utekelezaji wa Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi kuanzia mwaka 2008 yaliyolenga 

kupunguza ukubwa wa sekta isiyo rasmi Tanzania; 

v. Kutathmini matokeo ya urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika upatikanaji wa 

mikopo, usajili wa biashara, upatikanaji wa taarifa za kodi na kiasi cha kodi kinachotakiwa kulipwa 

pamoja na usalama wa miliki. 
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1.4 Tafsiri ya Shughuli za Kiuchumi na Rasilimali 

Shughuli za kiuchumi ni shughuli zote za kutengeneza, kununua na kuuza bidhaa au kutoa huduma kwa 

kubadilishana na fedha kama inavyofafanuliwa na Mfumo wa Kupima kategoria za uchumi mkubwa wa 

uzalishaji na ununuzi katika taifa. Kwa upande wa Rasilimali inamaanisha jengo lililokamilika, kiwanja au 

shamba linalomilikiwa na watu binafsi au kaya. 

1.5 Tafsiri ya Sekta Isiyo Rasmi  

Dhana ya sekta isiyo rasmi iliyotumika katika utafiti huu, inaelezwa kwa kujumuisha shughuli za kiuchumi na 

rasilimali. Shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi nchini, zinajumuisha shughuli za kiuchumi 

zinazomilikiwa na watu binafsi au kaya, ambazo hazijasajiliwa kama taasisi za kisheria zinazojitegemea na 

zisizo na leseni kutoka katika mamlaka zinazotambulika kisheria. Aidha, Sekta isiyo rasmi kwa upande wa 

rasilimali ni ardhi inayojumuisha majengo, viwanja na mashamba yanayomilikiwa na watu binafsi au kaya 

ambayo haijapimwa na kusajiliwa na mamlaka husika.  

1.6 Taasisi Zilizofanya Utafiti 

Utafiti huu ulifadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kufanywa na MKURABITA kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu Tanzania Bara na Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi 

Zanzibar. Aidha, Timu ya Wataalamu 19 iliundwa kutoka katika Wizara na Taasisi za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar ambazo ni Ofisi ya Rais - TAMISEMI; Ofisi ya 

Waziri Mkuu - Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi Tanzania Bara na Wizara ya Ardhi Maji, Nishati na Mazingira Zanzibar, Wizara ya Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji Tanzania Bara; Wizara ya Biashara, Viwanda na Masoko Zanzibar, Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

Tanzania Bara; Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na MKURABITA.  Timu hii ya 

Wataalamu ilisaidiwa na Maneja 31 wa Takwimu  wa ofisi za Takwimu za Tanzania Bara na Zanzibar pamoja  

na wadadisi 104 ambao walikuwa na jukumu la kukusanya taarifa kutoka kwa wanakaya katika mikoa yote 31 

ya Tanzania.  

2.0 METHODOLOJIA ILIYOTUMIKA 

Utafiti umetumia methodolojia ya kudadisi umiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa kuhoji Wanakaya 

katika Mikoa 31 na Wilaya 170 za Tanzania kati ya hizo Tanzania Bara (160) na Zanzibar (10). Sampuli ya utafiti 

ilitokana na orodha ya Maeneo 106,642 ya Kuhesabia Watu ya Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012. 

Aidha, Maeneo 620 yalichaguliwa ambapo Tanzania Bara yalikuwa 589 na Zanzibar 31. Ramani za kuhesabia 

watu ambazo zimeandaliwa na ofisi za Takwimu za Tanzania zilitumika kutambua maeneo haya. Wadadisi 

walikuwa wanaanza kwa kuorodhesha wanakaya wote katika maeneo ya kuhesabia na kisha kuchagua Kaya 20 
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kila eneo kwa mfumo wa Systematic Sampling kwa ajili ya mahojiano ili kukusanya taarifa za umiliki wa shughuli 

za kiuchumi na rasilimali. Jumla ya Kaya 12,400 ambapo Tanzania Bara (11,780) na Zanzibar (620) zilihojiwa.  

 

Madodoso mawili ambayo ni dodoso la kaya na dodoso la wadau mahsusi yaliwekwa kwenye mfumo wa simu 

za viganjani na kutumika kukusanya taarifa kutoka kwa wanakaya na wadau mahsusi. Aidha, taarifa 

zilizokusanywa kutoka kwa wanakaya na wadau zilichambuliwa kwa kutumia programu ya CSpro ili kupata 

matokeo. 

 

3.0 MATOKEO YA UTAFITI KATIKA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA RASILIMALI 

Sehemu hii inaonesha matokeo ya utafiti kwa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa kuzingatia malengo 

mahsusi matano (5) ya Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi. Malengo ya utafiti yameainishwa katika kipengele Na.1.3 

cha muhtasari huu na matokeo ya utafiti yamebainishwa kwa kuzingatia kila lengo katika ngazi ya Taifa na 

Mikoa kama ifutavyo:- 

3.1. IDADI YA WAMILIKI NA THAMANI YA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI KATIKA SEKTA ISIYO RASMI  

Matokeo ya utafiti yamebainisha idadi ya wamiliki na thamani ya shughuli za kiuchumi na rasilimali katika sekta 

isiyo rasmi Tanzania kwa ujumla wake, Tanzania Bara na Zanzibar. Aidha, matokeo yameonesha hali halisi ya 

sasa ya sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa ngazi ya Mikoa.  

3.1.1. Idadi ya wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi 

Matokeo katika Kielelezo Na. 3.1 yanaonesha kuwa Sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania ni 

asilimia 92.8 ambapo mjini (asilimia 31.8) na vijijini (asilimia 61). Kwa Tanzania Bara matokeo ya utafiti 

yameonesha kuwa sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi ni asilimia 93.3 ambapo mjini (asilimia 31.7) na 

vijijini (asilimia 61.7) wakati kwa upande wa Zanzibar ni asilimia 74.4 ambapo mjini (asilimia 35.1) na vijijini 

(asilimia 39.3).  
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Kielelezo Na. 3.1: Asilimia ya wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi katika Sekta, Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

   

 

Shughuli za Kilimo, Misitu na Uvuvi; Biashara ya Jumla na Rejereja; Huduma za malazi na chakula ndizo zenye 

wamiliki wengi katika sekta isiyo rasmi kwa Tanzania Bara na Zanzibar. 

Kielelezo Na. 3.2 kimebainisha idadi ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi kimkoa ambapo mikoa yenye 

kiwango kikubwa cha sekta isiyo rasmi kwa Tanzania Bara ni Simiyu (asilimia 97.8), Manyara (asilimia 98.5), 

Geita (asilimia 97.7), Rukwa (asilimia 97.6), Mtwara (asilimia 97.3), Mbeya (asilimia 96.6), Tanga (asilimia 96.1) 

na Shinyanga (asilimia 95.9). Kwa upande wa Zanzibar, Mkoa wa Kaskazini Pemba (asilimia 89.4) ndio wenye 

kiwango kikubwa. 

Kielelezo Na. 3.2: Asilimia ya Wamiliki wa Shughuli wa Kiuchumi Katika Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kwa Mkoa, 

Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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3.1.2. Thamani ya Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Isiyo Rasmi 

Matokeo katika Jedwali Na.3.1 na Na. 3.2 yanaonesha kuwa thamani ya shughuli za kiuchumi kwa sekta isiyo 

rasmi Tanzania ni shilingi trilioni 13.9 ambapo mjini (Shs. tril. 5.4) na vijijini (Shs. tril. 8.4). Kwa Tanzania Bara, 

thamani ya shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi ni Shilingi trilioni 13.7 ambapo mjini (Shs. tril. 5.2) na 

vijijini (Shs. tril. 8.5) wakati kwa upande wa Zanzibar shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi zina thamani 

ya shilingi bilioni 199.3 ambapo mjini (Shs. bil. 100.9) na vijijini (Shs. bil. 98.4). Shughuli za Kilimo, Misitu na 

Uvuvi na shughuli za biashara za Jumla na Rejareja ndizo zenye thamani kubwa kwenye sekta isiyo rasmi 

ikilinganishwa na shughuli nyingine Tanzania Bara na Zanzibar (Jedawli Na. 3.1 na 3.2). 

 

Jedwali Na. 3.1: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na Thamani (sh. 

Milioni) ya Shughuli kwa aina ya Shughuli, Sekta na Eneo, Tanzania Bara, 2018 

 

Shughuli za kiuchumi 
Idadi ya 

wamiliki 

Sekta zote Sekta rasmi (Shs. ‘000,000) Sekta isiyo rasmi (Shs. ‘000,000) 

Jumla Sekta 

rasmi 

Isiyo 

rasmi 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 4,184,603 50.7 1.0 49.7 509,356 316,615 192,741 9,574,922 2,480,908 7,094,014 

Uchimbaji wa Madini 

Mawe na Mchanga 

83,593 1.0 0.1 0.9 559,534 518,876 40,659 280,907 70,437 210,470 

Uzalishaji wa Bidhaa 352,385 4.3 0.3 4.0 220,743 60,677 160,066 249,787 142,887 106,900 
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Shughuli za kiuchumi 
Idadi ya 

wamiliki 

Sekta zote Sekta rasmi (Shs. ‘000,000) Sekta isiyo rasmi (Shs. ‘000,000) 

Jumla Sekta 

rasmi 

Isiyo 

rasmi 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Umeme, Gesi, Gesimvuke 

na Viyoyozi 

9,763 0.1 0.1 0.1 43,484 43,484 0 5,738 1,233 4,506 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa 

maji taka, Uratibu wa taka 

na Shughuli za 

urekebishaji 

8,061 0.1 0.0 0.1 59,684 59,684 0 19,423 6,163 13,260 

Ujenzi 233,986 2.8 0.1 2.8 140,081 139,787 294 116,985 82,361 34,624 

Biashara za Jumla na 

Rejareja;Ukarabati magari 

na pikipiki 

1,917,795 23.2 3.1 20.2 1,855,8

44 

1,429,5

91 

426,252 1,472,343 988,312 484,031 

Usafirishaji na kuhifadhi 176,955 2.1 0.9 1.2 828,618 425,348 403,270 400,274 190,997 209,276 

Huduma za Malazi na 

Huduma za Chakula 

605,267 7.3 0.4 6.9 900,228 705,676 194,552 832,713 650,674 182,040 

Habari na mawasiliano 10,305 0.1 0.0 0.1 2,820 2,820 0 2,312 1,731 581 

Huduma za kifedha na 

Bima 

20,913 0.3 0.1 0.1 21,700 10,264 11,436 10,164 7,431 2,733 

Shughuli za mali 

isiyohamishika kwenye 

ardhi 

12,756 0.2 0.0 0.2 0 0 0 58,676 55,814 2,861 

Shughuli za  kitaalamu, 

Kisayansi na Kiufundi 

83,237 1.0 0.1 0.9 5,795 2,860 2,935 35,887 30,093 5,794 

Shughuli za utawala na 

huduma za usaidizi 

7,977 0.1 0.0 0.1 38,113 38,113 0 8,803 8,514 288 

Utawala wa umma na 

ulinzi;na huduma za lazima 

za usalama wa jamii 

6,306 0.1 0.0 0.1 0 0 0 1,151 392 759 

Elimu 21,642 0.3 0.1 0.2 41,740 11,725 30,015 15,645 8,083 7,562 

Huduma za afya ya 

binadamu na kazi za 

uhifadhi jamii 

17,578 0.2 0.1 0.1 11,408 9,074 2,334 3,651 1,928 1,723 

Sanaa na Burudani 35,328 0.4 0.1 0.4 53,385 12,264 41,121 52,850 29,967 22,883 

Shughuli za huduma 

nyingine 

427,660 5.2 0.4 4.8 120,269 82,725 37,545 451,178 369,223 81,955 

Shughuli za kaya kama 

muajiri, uzalishaji wa 

bidhaa na huduma 

mchanganyiko kwa ajili ya 

matumizi ya kaya 

42,136 0.5 0.0 0.5 26,106 26,106 0 118,862 113,253 5,609 

Jumla 8,258,247 100.0 6.7 93.3 5,438,909 3,895,688 1,543,220 13,712,270 5,240,401 8,471,869 

Jedwali Na. 3.2: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi, Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na Thamani (sh. 

Milioni) ya Shughuli kwa aina ya Shughuli, Sekta na Eneo, Zanzibar, 2018 

 

Shughuli za kiuchumi Idadi 
Jumla kwa asilimia Sekta rasmi (Shs. ‘000,000) Sekta isiyo rasmi 

(Shs.’000,000) 
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Jumla Sekta rasmi isiyo rasmi Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Kilimo, Misitu na Uvuvi 78,270 32.7 3.5 29.2 119,056 44,264 74,793 139,530 53,151 86,379 

Uchimbaji wa Madini Mawe 

na Mchanga 

1,365 0.6 0.0 0.6 0 0 0 1,022 0 1,022 

Uzalishaji wa Bidhaa 22,715 9.5 1.3 8.2 3,910 3,910 0 12,328 9,746 2,583 

Umeme, Gesi, Gesimvuke na 

Viyoyozi 

2,030 0.8 0.0 0.8 0 0 0 679 664 15 

Ugavi wa maji, Uzoaji wa maji 

taka, Uratibu wa taka na 

Shughuli za urekebishaji 

870 0.4 0.0 0.4 0 0 0 1,600 1,600 0 

Ujenzi 21,160 8.8 0.0 8.8 0 0 0 4,565 1,752 2,813 

Biashara za Jumla na 

Rejareja;Ukarabati magari na 

pikipiki 

90,908 37.9 17.0 20.9 186,462 162,336 24,126 34,517 29,806 4,710 

Usafirishaji na kuhifadhi 4,673 2.0 1.8 0.2 44,237 15,954 28,283 375 375 0 

Huduma za Malazi na 

Huduma za Chakula 

8,741 3.6 0.8 2.8 2,039 2,039 0 1,580 1,260 320 

Habari na mawasiliano 354 0.1 0.0 0.1 0 0 0 57 0 57 

Huduma za kifedha na Bima 354 0.1 0.1 0.0 778 0 778 0 0 0 

Shughuli za mali 

isiyohamishika kwenye ardhi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za  kitaalamu, 

Kisayansi na Kiufundi 

512 0.2 0.0 0.2 0 0 0 36 36 0 

Shughuli za utawala na 

huduma za usaidizi 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Utawala wa umma na 

ulinzi;na huduma za lazima za 

usalama wa jamii 

1,023 0.4 0.0 0.4 0 0 0 512 256 256 

Elimu 1,382 0.6 0.4 0.2 404 256 148 1,501 1,501 0 

Huduma za afya ya binadamu 

na kazi za uhifadhi jamii 

375 0.2 0.0 0.2 0 0 0 113 0 113 

Sanaa na Burudani 0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za huduma nyingine 4,826 2.0 0.6 1.4 3,918 3,918 0 933 753 180 

Shughuli za kaya kama 

muajiri, uzalishaji wa bidhaa 

na huduma mchanganyiko 

kwa ajili ya matumizi ya kaya 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Shughuli za mashirika na 

Jumuia za Kimataifa 

0 0.0 0.0 0.0 0 0 0 0 0 0 

Jumla 239,558 100.0 26.0 74.0 360,804 232,676 128,128 199,348 100,900 98,448 

 

Mikoa ya Tanzania Bara yenye thamani kubwa ya shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi ni Dar es 

salaam (Shs. tril. 2.1), Manyara (Shs. tril. 2.6) na Mtwara (Shs. tril. 1.1) wakati kwa Mikoa ya Zanzibar ni 

Kaskazini Pemba (Shs. bil. 89.3), Mjini Magharibi (Shs. bil. 43.2) na Kaskazini Unguja (Shs. bil. 29.9) (Jedwali Na. 

3.3) 
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Jedwali Na. 3.3: Mgawanyo wa Wamiliki (asilimia) na Thamani (sh. Milioni) ya Shughuli za Kiuchumi kwa 

Mkoa na Sekta, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Mkoa 
Asilimia ya wamiliki kwa Sekta Thamani kwa sekta Sh. ('000,000) 

Jumla Rasmi Isiyo Rasmi Jumla Rasmi Isiyo Rasmi 

Tanzania Bara       

Dodoma 100.0 7.3 92.7 647,336 151,400 495,936 

Arusha 100.0 8.4 91.6 641,397 119,654 521,743 

Kilimanjaro 100.0 14.6 85.4 505,397 185,940 319,458 

Tanga 100.0 3.9 96.1 850,781 105,236 745,545 

Morogoro 100.0 7.4 92.6 646,481 240,314 406,167 

Pwani 100.0 13.7 86.3 309,661 137,586 172,076 

Dar Es Salaam 100.0 11.9 88.1 4,340,644 2,217,159 2,123,485 

Lindi 100.0 17.0 83.0 129,285 102,682 26,603 

Mtwara 100.0 2.7 97.3 1,238,384 77,700 1,160,684 

Ruvuma 100.0 8.3 91.7 682,363 72,797 609,566 

Iringa 100.0 5.9 94.1 68,117 22,250 45,868 

Mbeya 100.0 3.4 96.6 676,764 87,844 588,920 

Singida 100.0 8.0 92.0 1,037,722 267,289 770,433 

Tabora 100.0 10.3 89.7 177,292 67,143 110,149 

Rukwa 100.0 2.4 97.6 306,650 27,370 279,281 

Kigoma 100.0 4.3 95.7 306,513 23,369 283,144 

Shinyanga 100.0 4.1 95.9 431,577 53,977 377,600 

Kagera 100.0 11.7 88.3 402,219 162,728 239,491 

Mwanza 100.0 6.1 93.9 1,090,692 644,162 446,531 

Mara 100.0 17.0 83.0 360,765 314,304 46,461 

Manyara 100.0 1.5 98.5 2,645,497 42,764 2,602,732 

Njombe 100.0 21.3 78.7 141,059 41,674 99,385 

Katavi 100.0 9.9 90.1 210,479 39,208 171,270 

Simiyu 100.0 2.2 97.8 458,150 19,140 439,010 

Geita 100.0 2.3 97.7 638,152 169,157 468,995 

Songwe 100.0 5.6 94.4 207,802 53,085 154,717 

Zanzibar       

Kaskazini Unguja 100.0 20.7 79.3 81,999 52,045 29,954 

Kusini Unguja 100.0 10.0 90.0 30,802 14,538 16,264 
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Mjini Magharibi 100.0 35.8 64.2 208,115 164,837 43,278 

Kaskazini Pemba 100.0 10.6 89.4 127,065 37,711 89,355 

Kusini Pemba 100.0 28.8 71.2 112,171 91,673 20,498 

Jumla 8,497,805 617,216 7,880,589 19,711,330 5,806,733 13,904,597 

3.1.3. Idadi ya Wamiliki wa Rasilimali katika Sekta Isiyo Rasmi Tanzania 

Matokeo katika Kielelezo Na. 3.3 yanabainisha kuwa idadi ya wamiliki wa rasilimali Tanzania katika sekta isiyo 

rasmi ni asilimia 83.6 ambapo mjini (asilimia 18.4) na vijijini (asilimia 65.2). Kwa Tanzania Bara, sekta isiyo 

rasmi ni asilimia 83.6 ambapo mjini (asilimia 17.7) na vijijini (asilimia 65.9) wakati kwa upande wa Zanzibar, 

sekta isiyo rasmi ni asilimia 87.0 ambapo mjini (asilimia 46.9) na vijijini (asilimia 40.1). Utafiti pia umebaini 

kuwa asilimia 88 ya wamiliki wa majengo, asilimia 81 (viwanja) na asilima 92 (mashamba) wapo katika sekta 

isiyo rasmi kwa Tanzania Bara ikilinganishwa na asilimia 91 ya wamiliki wa majengo, asilimia 85 (viwanja) na 

asilimia 89 (mashamba) wapo katika sekta isiyo rasmi Zanzibar. 

 

Kielelezo Na. 3. 3: Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) wa Rasilimali kwa Sekta Tanzania, Tanzania Bara na 

Zanzibar 2018. 

   

 

Vielelezo Na. 3.4, 3.5 na 3.6 vinaonesha mikoa yenye kiwango kikubwa cha umiliki wa rasilimali katika sekta 

isiyo rasmi Tanzania Bara na Zanzibar kwa kuzingatia aina ya rasilimali ambayo ni majengo, viwanja na 

mashamba. 

 

Kielelezo Na. 3.4: Asilimia ya Wamiliki wa Majengo katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 
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Kielelezo Na. 3.5: Asilimia ya Wamiliki wa Mashamba katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 

 

 

 

Kielelezo Na. 3.6: Asilimia ya Wamiliki wa Viwanja katika Sekta Isiyo Rasmi kwa Mkoa, Tanzania Bara na 

Zanzibar, 2018 
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3.1.4. Thamani ya rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.4 yanaonesha kuwa thamani ya rasilimali katika sekta isiyo rasmi Tanzania ni 

shilingi Trilioni 149.5 ambapo mjini (Shs. tril.59.6) na vijijini (Shs. tril.89.9). Aidha, thamani ya rasilimali katika 

sekta isiyo rasmi Tanzania Bara ni shilingi Trilioni 143.8 ambapo mjini (Shs. tril. 55.9) na vijijini (Shs. tril. 87.8) 

ikilinganishwa na Zanzibar ambayo ni Trilioni 5.7 ikiwa mjini (Shs. tril. 3.6) na vijijini (Shs. tril.2.0).  

 

Jedwali Na. 3.4: Mgawanyo wa Thamani (sh. Milioni) ya Rasilimali kwa Aina ya Rasilimali, Sekta na Eneo, 

Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

Aina ya Rasilimali Jumla 

(sh. 000,000) 

Sekta Rasmi  (Sh. '000,000') Sekta Isiyo Rasmi  (Sh. '000,000') 

Jumla Mjini Vijijini Jumla Mjini Vijijini 

Tanzania           

Majengo 126,296,813 42,162,916 36,934,838 5,228,077 84,133,897 45,928,452 38,205,445 

Viwanja 11,742,322 3,606,194 2,628,169 978,025 8,136,127 4,219,247 3,916,881 

Shamba 63,758,621 6,447,828 2,778,877 3,668,951 57,310,793 9,458,116 47,852,678 

Jumla 201,797,756 52,216,938 42,341,885 9,875,053 149,580,818 59,605,814 89,975,004 

Tanzania Bara        

Majengo 120,649,230 40,660,973 35,551,848 5,109,124 79,988,257 43,316,982 36,671,275 

Viwanja 11,053,229 3,378,316 2,442,862 935,454 7,674,913 3,910,546 3,764,367 
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Shamba 62,419,900 6,254,627 2,692,904 3,561,724 56,165,273 8,712,320 47,452,952 

Jumla 194,122,359 50,293,916 40,687,614 9,606,303 143,828,443 55,939,849 87,888,594 

Zanzibar        

Majengo 5,647,583 1,501,943 1,382,990 118,953 4,145,640 2,611,470 1,534,170 

Viwanja 689,092 227,878 185,307 42,571 461,214 308,700 152,514 

Shamba 1,338,722 193,201 85,974 107,227 1,145,521 745,795 399,725 

Jumla  7,675,397 1,923,022 1,654,271 268,751 5,752,375 3,665,965 2,086,410 

 

Jedwali Na. 3.5 linaonesha matokeo katika ngazi ya mikoa ambapo mikoa ya Dar es Salaam (Sh. tril. 21.7), 

Mwanza (Sh. tril. 5.0) na Mjini Magharibi (Sh. tril. 1.8) ina thamani kubwa ya majengo katika sekta isiyo rasmi 

ikilinganishwa na mikoa mingine. Aidha, mikoa ya Morogoro (Sh. tril. 10.7), Pwani (Sh. tril. 10.1), Kaskazini 

Unguja (Sh. bil. 398.6) na Mjini Magharibi (Sh. bil. 422.9) ina thamani kubwa ya mashamba katika sekta isiyo 

rasmi ikilinganishwa na mikoa mingine. 

 

Jedwali Na. 3. 5: Mgawanyo wa thamani ya rasilimali kwa Sekta, Kimkoa, 2018 

Mkoa Majengo(000,000) Viwanja (000,000) Mashamba (000,000) 

Sekta 

Rasmi 

Sekta isiyo 

rasmi. 

Sekta rasmi Sekta isiyo 

rasmi 

Sekta 

rasmi 

Sekta isiyo 

rasmi 

Tanzania bara           

Dodoma 2,534,966 1,123,694 227,260 127,139 188,108 653,956 

Arusha 4,180,608 3,940,370 188,505 440,334 987,358 4,557,762 

Kilimanjaro 1,718,614 4,871,422 217,219 126,160 1,603,958 3,315,086 

Tanga 955,587 2,365,019 84,227 127,234 42,781 1,308,335 

Morogoro 1,079,442 3,471,383 48,908 488,314 33,534 10,771,589 

Pwani 31,647 4,093,652 22,630 268,604 132,865 10,160,063 

Dar es Salaam 20,371,792 21,726,018 1,485,369 1,837,070 1,244,371 2,266,519 

Lindi 287,548 1,627,665 26,229 137,032 3,886 1,946,791 

Mtwara 245,963 1,184,842 50,345 208,166 42,488 1,515,156 

Ruvuma 262,385 1,576,465 34,997 100,966 114,767 1,519,944 

Iringa 625,718 915,327 29,861 7,465 117,869 217,433 

Mbeya 588,188 3,576,398 157,064 279,189 122,204 1,233,751 

Singida 465,771 3,562,519 120,125 700,510 11,024 1,349,083 

Tabora 904,615 1,748,333 7,829 337,363 15,870 849,745 

Rukwa 141,444 943,075 0 149,936 1,488 518,802 
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Mkoa Majengo(000,000) Viwanja (000,000) Mashamba (000,000) 

Sekta 

Rasmi 

Sekta isiyo 

rasmi. 

Sekta rasmi Sekta isiyo 

rasmi 

Sekta 

rasmi 

Sekta isiyo 

rasmi 

Kigoma 296,384 955,711 4,619 54,452 4,419 218,155 

Shinyanga 67,944 1,884,980 1,559 87,010 7,134 1,141,063 

Kagera 393,269 3,093,565 59,355 235,688 276,481 2,352,776 

Mwanza 2,965,221 5,029,076 394,586 299,637 394,926 1,290,923 

Mara 1,060,808 2,766,459 35,953 387,913 219,784 2,973,882 

Manyara 285,924 2,043,542 15,139 216,552 420,785 2,014,382 

Njombe 177,869 1,762,720 12,505 229,410 30,418 810,901 

Katavi 298,819 450,848 10,171 62,056 4,200 246,024 

Simiyu 67,786 1,987,211 3,441 314,414 602 1,270,216 

Geita 256,943 2,571,782 39,137 384,702 27,830 1,158,798 

Songwe 395,718 716,181 101,281 67,596 205,476 504,136 

Jumla  40,660,973 79,988,257 3,378,316 7,674,913 6,254,627 56,165,273 

Zanzibar           

Kaskazini Unguja 143,243 675,614 8,842 83,117 49,870 398,641 

Kusini Unguja 82,112 556,948 18,172 72,084 6,730 48,796 

Mjini Magharibi 1,176,512 1,892,731 172,613 259,585 86,997 422,961 

Kaskazini Pemba 66,416 734,141 9,193 31,332 21,388 171,668 

Kusini Pemba 33,660 286,206 19,057 15,097 28,215 103,454 

Jumla  1,501,943 4,145,640 227,878 461,214 193,201 1,145,521 

 

3.2. VIKWAZO VYA UTEKELEZAJI WA URASIMISHAJI WA SHUGHULI ZA 

KIUCHUMI NA RASILIMALI TANZANIA 
 

Utafiti umebainisha vikwazo katika utekelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar. Utafiti umebaini kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi bado wanakutana na 

vikwazo wakati wa kufuatilia usajili na leseni za shughuli za kiuchumi. Utafiti pia umebaini vikwazo 

wanavyokutana navyo wamiliki wa rasilimali wakati wa kufuatilia vibali vya ujenzi wa majengo na hati miliki za 

viwanja na mashamba. 

3.2.1. Vikwazo katika kurasimisha Shughuli za Kiuchumi 

Matokeo kwenye Kielelezo Na 3.7 yameonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania (asilimia 54), 

Tanzania Bara (asilimia 53) na Zanzibar (asilimia 60) wamekutana na vikwazo wakati wa kufuatilia leseni. Mkoa 
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wenye kiwango cha juu cha wamiliki waliokutana na vikwazo kwa Tanzania Bara ni Mtwara (asilimia 77.8) 

wakati kwa Zanzibar ni mkoa wa Mjini Magharibi (asilimia 63). 

 

Vikwazo vikuu vilivyobainishwa kwa Tanzania Bara na Zanzibar ni Ugumu wa Sheria na Kanuni; Utaratibu 

mrefu na Kuombwa rushwa. Rushwa imeonekana kama kikwazo kikubwa katika kusajili makundi ya shughuli za 

kiuchumi za Sanaa na burudani; Kilimo, Misitu na Uvuvi; na Biashara za jumla na rejereja. 

 

Kielelezo Na. 3.7: Mgawanyo (Asilimia) wa Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Katika Sekta Isiyo Rasmi na 

Sababu ya Kukosa Leseni, Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

 

3.2.2. Vikwazo katika kurasimisha rasilimali 

Utafiti umebaini kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara walikutana na vikwazo vikuu vitatu (3) wakati 

wa kufuatilia hati ambavyo ni:- Utaratibu huchukua muda mrefu (asilimia 16); Taratibu kuhusisha Taasisi 

nyingi (asilimia 15) na Gharama kubwa za upimaji (asilimia 15). Aidha, wamiliki wa rasilimali wa Zanzibar 

walikutana na vikwazo vikuu viwili (2) wakati wa kufuatilia Hati ambavyo ni Kuombwa Rushwa (asilimia 19) na 

Taratibu kuhusisha Taasisi nyingi (asilimia 17).  

 

Kuhusu upatikanaji wa vibali vya ujenzi, utafiti umebaini kuwa wamiliki wengi hawana uelewa wa hitaji la 

kisheria la kupata kibali cha ujenzi kabla ya kujenga nyumba ya kuishi. Takwimu zinaonesha kuwa wamiliki wa 

A
si

li
m

ia
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rasilimali wa Tanzania Bara (asilimia 70) na Zanzibar (asilimia 59) wanakosa elimu kuhusu umuhimu wa vibali 

vya ujenzi na hivyo kujenga nyumba bila kupata vibali. Matokeo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 3.6. 
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Jedwali Na. 3.6: Mgawanyo wa wamiliki (asilimia) kwa aina ya Vikwazo vya Ufuatiliaji na Upatikanaji wa Hati za 

Viwanja vyenye Majengo na Eneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018. 

 

Aina ya Vikwazo 

Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Asilimia 

Mjini na 

Vijijini 

Asilimia 

Mijini 

Asilimia 

Vijijini 

Asilimia 

Mjini na 

Vijijini 

Asilimia 

Mijini 

Asilimia 

Vijijini 

Asilimia 

Mjini na 

Vijijini 

Asilimia 

Mijini 

Asilimia 

Vijijini 

Sheria na kanuni zake ni 

ngumu 
13.7 14.3 12.8 13.7 14.3 12.9 12.4 15.2 5.6 

Taratibu zinahusisha 

taasisi nyingi 
15.4 13.9 17.9 15.4 13.8 18 16.7 17.2 15.6 

Huchukua muda mrefu 16.1 16.7 15.3 16.1 16.8 15.1 16.2 10.5 30.6 

Gharama kubwa za kupata 

hati 
13.1 13.5 12.4 13.2 13.6 12.6 7.5 10.5 0 

Gharama kubwa za upimaji 14.8 13.6 16.8 14.8 13.6 16.8 13.6 12 17.4 

Huduma hupatikana mbali 13.5 14.4 12 13.5 14.4 12.1 14.8 16.4 10.8 

Kuombwa rushwa 13.3 13.7 12.8 13.2 13.6 12.6 18.7 18.2 20 

Asilimia 100 100 100 100 100 100 100 100 100 

Jumla 1,094,951 673,508 421,443 1,071,369 656,646 414,723 23,582 16,862 6,720 

 

3.3. TAASISI, MUDA NA GHARAMA ZINAZOTUMIKA KURASIMISHA SHUGHULI 

ZA KIUCHUMI NA RASILIMALI; 

Utafiti umebainisha taasisi, muda na gharama zinazotumika wakati wa kufuatilia na kupata  leseni za shughuli 

za kiuchumi. Aidha, utafiti umeainisha taasisi, muda na gharama zinazotumika wakati wa kufuatilia vibali vya 

ujenzi wa majengo na hati miliki za viwanja na mashamba. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 2018 

na 2005 unabainisha kuwa kuna maboresho katika taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha 

shughuli za kiuchumi na rasimimali kwa sasa kwa Tanzania Bara na Zanzibar.  

3.3.1. Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha shughuli za kiuchumi  
 

Matokeo katika Jedwali Na 3.7 yanaonesha kuwa Wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania Bara na Zanzibar 

wanapitia wastani wa taasisi mbili (2) kufuatilia na kupata leseni za shughuli za kiuchumi. Kwa wastani 

wamiliki wa shughuli za kiuchumi wanatumia siku 18 kwa Tanzania Bara na siku 12 kwa Zanzibar wakati wa 

kufuatilia na kupata leseni za biashara. Aidha, kwa wastani wamiliki shughuli za kiuchumi wanatumia shilingi 

180,462 kwa Tanzania, shilingi 181,754 kwa Tanzania Bara na shilingi 179,640 kwa Zanzibar wakati wa 

kufuatilia na kupata leseni za biashara. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 2018 na 2005 

unabainisha kuwa kuna maboresho katika upatikanaji wa leseni Tanzania Bara na Zanzibar kwa sababu taasisi, 

muda na gharama zimepungua. 
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Jedwali Na. 3.7: Mgawanyo wa Taasisi, Muda na Gharama walizopitia Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi 

katika Kufuatilia Leseni Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

 

Taasisi/ Muda/ Gharama 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

Mwaka 2018 Mwaka 2005 Mwaka 2018 Mwaka 2005 Mwaka 2018 Mwaka 2005 

Taasissi  1-2  51% Haikuhusika 48.3% Haikuhusika 72.7% Haikuhusika 

Taasisi   3-4  38% Haikuhusika 39.9% Haikuhusika 25% Haikuhusika 

Taasis    5+  11% Haikuhusika 11.8% Haikuhusika 2.3% Haikuhusika 

Wastani wa idadi ya Taasisi 

kupata leseni  

2 3 2 3 2 3 

Wastani wa siku kwa Taasisi  7 Haikuhusika 9 Haikuhusika 6 Haikuhusika 

Jumla siku kupata leseni  14 86 18 86 12 50 

Wastani wa gharama kwa 

Taasisi  

90,231 Haikuhusika 90,877 Haikuhusika 89,820 Haikuhusika 

Gharama kwa Taasisi 2  180,462 249,900 181,754 249,900 179,640 375,900 

3.3.2. Taasisi, muda na gharama zinazotumika kurasimisha rasilimali  

Matokeo katika Jedwali 3.8 yanaonesha kuwa wamiliki wa rasilimali wa Tanzania Bara na Zanzibar wanapitia 

wastani wa taasisi mbili (2) kufuatilia na kupata kibali cha ujenzi na hati miliki za rasilimali zao. Kwa wastani 

wamiliki wa rasilimali wanatumia siku 18 kwa Tanzania Bara na siku 30 kwa Zanzibar wakati wa kufuatilia na 

kupata hati miliki. Aidha, wamiliki wa rasilimali kwa wastani wanatumia gharama ya shilingi 181,754 kwa 

Tanzania Bara na shilingi 530,493 kwa Zanzibar. Ulinganisho wa matokeo ya utafiti wa mwaka 2018 na 2005 

unabainisha kuwa kuna maboresho katika upatikanaji wa hati miliki Tanzania Bara na Zanzibar kwa sababu 

Taasisi, Muda na Gharama zimepungua.  

 

Jedwali Na. 3.8: Mgawanyo wa Taasisi, Muda na Gharama wakati wa kufuatilia na kupata Hati ya Kiwanja na 

Vibali vya Ujenzi Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Taasisi/Muda/Gharama 
Tanzania Tanzania Bara Zanzibar 

2018 2005 2018 2005 2018 2005 

Kiwanja chenye Jengo       

Wastani Taasissi kupata  hati 2 2 2 2 3 3 

Watani wa siku kwa Taasisi 21 180 18 180 10 155 

Jumla siku kupata Hati 42 360 36 360 30 311 

Jumla ya gharama kwa Taasisi 499,294 1,536,795 457,462 1,536,795 803,454 3,000,800 

Kiwanja kisicho na Jengo       

Wastani Taasissi kupata hati 2 2 2 2 3 3 
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Watani wa siku kwa Taasisi 9 180 9 180 10 155 

Jumla siku kupata Hati 18 360 18 360 30 311 

Jumla ya gharama kwa Taasisi 519,674 1,536,795 646,842 1,536,795 530,493 3,000,800 

Shamba       

Wastani Taasissi kupata hati 2 - 2 - 3 - 

Watani wa siku kwa Taasisi 8 - 8 - 7 - 

Jumla siku kupata Hati 16 - 16 - 21 - 

Jumla ya gharama kwa Taasisi 500,936  487,588  610,476 - 

Vibali vya Ujenzi       

Wastani Taasissi kupata kibali 3  3  3 - 

Watani wa siku kwa Taasisi 6  6  3 - 

Jumla siku kupata kibali 18  18  9 - 

Jumla ya gharama kwa Taasisi 182,530  193,003  119,314 - 

3.4. KUTATHMINI UTEKELEZAJI WA MABORESHO YA KISHERIA NA KITAASISI 

KUANZIA MWAKA 2008 YALIYOLENGA KUPUNGUZA UKUBWA WA SEKTA 

ISIYO RASMI; 
 

Utafiti umetathmini utekelezaji wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria na kitasisi ambayo 

yalipendekezwa mwaka 2006 kwa lengo la kurahisisha urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali 

Tanzania Bara na Zanzibar ili kupunguza ukubwa wa sekta isiyo rasmi. Matokeo ya utafiti yamebaini kuwa 

yapo mapendekezo ya kisheria na kitaasisi yaliyotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar ambayo yamewezesha 

utekelezaji wa urasimishaji katika kipindi cha kuanzia mwaka 2006 hadi 2018. 

 

Matokeo katika kielelezo Na.3.8 yanaonesha kuwa kati ya mapendekezo 13 ya maboresho ya kisheria na 

kitaasisi ya shughuli za kiuchumi Tanzania Bara, mapendekezo matano (5) sawa na asilimia 38 yametekelezwa. 

Kwa upande wa Zanzibar, kati ya mapendekezo 11 ya shughuli za kiuchumi, mapendekezo matano (5) sawa na 

asilimia 46 yametekelezwa.  

Kielelezo Na. 3.8: Mgawanyo wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria kitaasisi katika shughuli za kiuchumi 

yaliyotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 
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Katika mapendekezo ya maboresho ya rasilimali, matokeo kwenye Kielelezo Na.3.8 yanaonesha kuwa, kati ya 

mapendekezo 11 ya maboresho ya kisheria na kitaasisi Tanzania Bara, mapendekezo sita (6) sawa na asilimia 

54 yametekelezwa. Vilevile, kati ya mapendekezo 11 ya maboresho ya rasilimali Zanzibar, mapendekezo 

matano (5) sawa na asilimia 46 yametekelezwa.  
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Kielelezo Na. 3.9: Mgawanyo wa mapendekezo ya maboresho ya kisheria kitaasisi katika rasilimali 

yaliyotekelezwa Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

  

3.5. TATHMINI YA URASIMISHAJI WA SHUGHULI ZA KIUCHUMI NA 

RASILIMALI 

Tanzania imetekeleza urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa kipindi cha zaidi ya miaka 10 

tangu mwaka 2005. Utafiti umetathmini matokeo ya urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kwa 

kuzingatia vigezo vya:- kupungua kwa ukubwa wa sekta isiyo rasmi nchini; upatikaji wa mikopo; ulipaji wa kodi 

ya mapato, ardhi na majengo; kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi na idadi ya ajira katika sekta 

rasmi na isiyo rasmi.  

3.5.1. Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika Shughuli za Kiuchumi na Rasilimali  

Utafiti umebaini kupungua kwa ukubwa wa Sekta isiyo rasmi Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar katika 

mwaka 2018 ikilinganishwa na mwaka 2005. Matokeo katika Kilelezo Na 3.10 yanaonesha kupungua kwa 

Sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania kutoka asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi asilimia 93.3 

mwaka 2018. Matokeo haya yaliyobainishwa Tanzania hayana tofauti na Tanzania Bara. Kwa upande wa 

Zanzibar sekta isiyo rasmi imepungua kutoka asilimia 97 mwaka 2005 hadi asilimia 74.4 mwaka 2018.  

 



25 

 

Kielelezo Na. 3.10: Mgawanyo wa asilimia ya wamiliki shughuli za kiuchumi katika sekta isiyo rasmi kwa 

mwaka 2005 na 2018 

 

Matokeo katika Kilelezo Na 3.11 yanaonesha kuwa umiliki wa rasilimali katika Sekta isiyo Tanzania umepungua 

kutoka asilimia 89 mwaka 2005 hadi asilimia 83.6 mwaka 2018. Aidha, matokeo yaliyobainishwa Tanzania 

hayana tofauti na Tanzania Bara wakati kwa Zanzibar sekta isiyo rasmi imepungua kutoka asilimia 100 mwaka 

2005 hadi asilimia 87.0 mwaka 2018. 

Kielelezo Na. 3.11: Mgawanyo wa asilimia ya wamiliki rasilimali katika sekta isiyo rasmi kwa mwaka 2005 na 

2018 

A
s
il

im
ia

  
 

  

Tanzania Bara 
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3.5.2. Upatikanaji wa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi  

Tathmini imefanyika juu ya upatikanaji wa mikopo kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi ili kubaini kama 

wamepata mikopo kwa ajili ya kuendeshea shughuli zao. Matokeo katika Jedwali Na. 3.9 yanaonesha upatikaji 

wa mikopo kwa wamiliki waliokopa kutoka taasisi za fedha, kiasi cha fedha walichokopa na taasisi zilizohusika 

kutoa mikopo hiyo. Matokeo yanaonesha kuwa Asilimia 11 (Tanzania), asilimia 11 (Tanzania Bara) na Asilimia 

6 (Zanzibar) ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi ndio wamekopa fedha katika benki na Taasisi zingine za 

fedha. Wamiliki hawa wamekopa jumla ya shilingi trilioni 1.9 ambapo Tanzania Bara (Shilingi. trilioni l.8) na 

Zanzibar (Shilingi. bilioni. 12). Kati ya fedha zilizokopwa na wamiliki wa shughuli za kiuchumi Tanzania, asilimia 

70.2 zipo katika sekta rasmi ukilinganisha na asilimia 29.8 ambazo zipo katika Sekta Isiyo Rasmi. 

 

Jedwali Na. 3.9: Mgawanyo wa kiasi cha fedha kilichokopwa na wamiliki wa shughuli za kiuchumi, 2018 

Eneo Idadi ya waliokopa  Kiasi kilichokopwa (Shillingi) Sekta Rasmi Sekta Isiyo 

Rasmi 

Tanzania 919,831 1,871,469,533,170 70.2 29.8 

Tanzania Bara 904,558 1,859,327,191,035 70.2 29.8 

Zanzibar 15,273 12,142,342,136 73.2 26.8 

 

Kielelezo Na. 3.12 kinaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi wamekopa fedha kutoka katika SACCOs, 

Benki, Taasisi ndogo ndogo za fedha na Akiba binafsi. Matokeo pia yanaonesha kuwa wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi wa Tanzania Bara na Zanzibar hawajanufaika na mikopo kutoka katika Mifuko ya mikopo ya 

maendeleo kwa vijana na wanawake pamoja na Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi. 

 

2005 2018 
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Kielelezo Na.3.12: Mgawanyo wa taasisi zinazohusika na utoaji wa mikopo Tanzania Bara na Zanzibar, 2018  

 

3.5.3. Upatikanaji wa mikopo kwa kutumia Hati miliki.  

Wamiliki wa majengo (asilimia 2), viwanja (asilimia 1) na mashamba (asilimia 1) wamekopa fedha kwa kutumia 

Hati Miliki kwa Tanzania. Kiasi cha fedha alichokopa mmiliki wa rasilimali kimezingatia mkopo mmoja tu tena 

wa mwisho ambao aliupata kutoka Taasisi za fedha.  

 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.10 yanabainisha kwamba wamiliki wa rasilimali wa Tanzania wamekopa kiasi cha 

shilingi Trilioni 1.06 ambapo Tanzania Bara ni Trilioni 1.05 na Zanzibar ni shilingi trilioni 0.01 Kati ya fedha 

zilizokopwa na wamiliki wa rasilimali wa Tanzania, asilimia 50.2 zipo katika Sekta Rasmi ikilinganishwa na 

asilimia 49.8 ambazo zipo katika sekta isiyo rasmi. Pamoja na idadi ya wamiliki wa rasilimali waliokopa kuwa 

ndogo lakini wamiliki hawa wamekopa fedha nyingi kutoka Taasisi za fedha. 
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Jedwali Na. 3.10: Mgawanyo wa kiasi cha fedha kilichokopwa na wamiliki wa rasilimali, 2018 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

3.5.4. Taasisi za fedha zinazotoa mkopo kwa kutumia hati miliki 

Matokeo yanaonesha kuwa wamiliki wa majengo wa Tanzania Bara (asilimia 49) na Zanzibar (asilimia 39) 

wametumia Hati miliki zao kupata mikopo kutoka benki. Asilimia 18 (Tanzania Bara) na asilimia 43 (Zanzibar) 

wamepata mikopo kutoka SACCOS. Utafiti pia umeangalia mwitikio wa benki za biashara na taasisi zingine za 

fedha katika kukubali matumizi ya Hati miliki za kimila kama dhamana ya mikopo na kubaini kuwa asilimia 21 

ya mikopo ambayo imepatikana kwa wamiliki wa mashamba Tanzania Bara inatoka katika benki. Aidha, 

imeonekana pia kuwa asilimia 40 ya wamiliki wa mashamba ya Tanzania Bara wanatumia hati miliki za kimila 

kama dhamana ya kupata mikopo kutoka SACCOS. Hii inatoa uthibitisho kuwa benki na taasisi zingine za fedha 

zinakubali matumizi ya Hati za Hakimiliki za Kimila kutumika kama dhamana ya mikopo. 

 

Katika hatua nyingine, tathmini ya mikopo kutoka Mifuko ya Maendeleo kwa vijana na Wanawake na Mifuko 

ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya Tanzania Bara imeonesha kwamba ni wamiliki wachache ambao 

wamepata mikopo kutoka mifuko hiyo kwa kutumia Hati Miliki. Matokeo kwenye Jedwali Na. 3.11 yanaonesha 

kuwa ni asilimia 1 ya wamiliki Tanzania Bara waliokopa ndio wamepata mikopo kutoka mifuko hii kwa kutumia 

Hati za majengo. Kwa upande wa Zanzibar, matokeo yanaonesha kuwa, Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa 

vijana na wanawake imetoa mikopo kwa kutumia hati miliki za majengo angalau kwa kiwango cha kuridhisha. 

Asilimia 18 ya wamiliki wa majengo wametumia Hati miliki kupata mikopo katika mifuko ya Vijana na 

Wanawake.  

Rasilimali 
Jumla ya Mkopo 

(Sh.000,000) 

Sekta rasmi 

(sh.000,000) 

Sekta isiyo rasmi 

(sh.000,000) 

Majengo    

Tanzania 801,970 402,701 399,269 

Tanzania  Bara 792,564 401,576 390,988 

Zanzibar 9,406 1,126 8,281 

Viwanja    

Tanzania 56,051 8,188 47,863 

Tanzania Bara 56,051 8,188 47,863 

Zanzibar    

Mashamba    

Tanzania 203,055 121,836 81,219 

Tanzania Bara 203,055 121,836 81,219 

Zanzibar    
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Jedwali Na. 3.11: Taasisi za fedha zinazotoa mikopo kwa kukubali Hati miliki kama dhamana. 

TAASISI ZA MIKOPO TANZANIA TANZANIA BARA ZANZIBAR 

Jengo    

Benki  49.1 49.4 39.1 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 20.6 21.0 0.0 

Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 18.8 18.2 43.3 

Vikundi vya jamii vya kifedha 5.6 5.7 0.0 

Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.9 0.6 17.6 

Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.3 2.3 0.0 

Nyingine taja 2.7 2.8 0.0 

Jumla Asilimia 100.0 100.0 100.0 

Jumla Idadi 191,810 187,675 4,135 

Kiwanja    

Benki  32.9 32.9 0.0 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 15.0 15.0 0.0 

Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 35.6 35.6 0.0 

Vikundi vya jamii vya kifedha 5.8 5.8 0.0 

Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 

Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 5.6 5.6 0.0 

Nyingine taja 5.0 5.0 0.0 

Jumla Asilimia 100.0 100.0 0.0 

Jumla Idadi 18,784 18,784 - 

Shamba    

Benki  20.8 20.8 0.0 

Taasisi za fedha za biashara ndogo ndogo (mf. CEDA PRIDE) 13.5 13.5 0.0 

Vyama vya kuweka na kukopa(SACCOS/ VICOBA) 39.2 39.2 0.0 

Vikundi vya jamii vya kifedha 12.8 12.8 0.0 

Mifuko ya mikopo ya maendeleo kwa vijana na wanawake 0.0 0.0 0.0 

Mifuko ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 2.1 2.1 0.0 

Nyingine taja 11.7 11.7 0.0 

Jumla Asilimia 100.0 100.0 0.0 

Jumla Idadi 50,519     50,519 - 
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3.5.5. Kupungua kwa migogoro ya matumizi ya ardhi Tanzania Bara na Zanzibar 

Upangaji wa Mipango ya Matumizi ya Ardhi unahusisha makundi ya jamii wakati wa urasimishaji ili kutatua 

migogoro ya matumizi ya ardhi. Utafiti umebainisha mgawanyo wa migogoro ya matumizi ya ardhi kwa 

kuzingatia makundi ya jamii ambayo yanatumia ardhi.  

  

Jedwali Na. 3.12 linabainisha kuwa jumla ya migogoro 25,408 ya matumizi ya ardhi ilitambuliwa Tanzania 

katika kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi 2018 ambapo Tanzania Bara (22,102) na Zanzibar (3,306). Kati ya 

Migogoro ya matumizi ya ardhi ya Tanzania iliyotambuliwa, asilimia 64 ya migogoro hiyo imetatuliwa. Aidha, 

katika migogoro ya ardhi ya Tanzania Bara na Zanzibar iliyolipotiwa, asilimia 66 (Tanzania Bara) na asilimia 54 

(Zanzibar) imetatuliwa. 

 

Migogoro ya matumizi ya ardhi imebainika kuwa katika makundi makuu matano kwa kufuata mtiririko wa 

kwanza hadi wa mwisho kama ifuatavyo: Wananchi kwa Wananchi, Mipaka ya Kijiji kwa Kijiji; Wawekezaji na 

Wananchi; Maeneo ya Hifadhi za Taifa na Vijiji pamoja na Wafugaji na Wakulima. Aidha, imebainika kuwa, 

migogoro ya matumizi ya ardhi kati ya wakulima na wafugaji ipo Tanzania Bara tu na haipo Zanzibar. 

 

Jedwali Na. 3.12 Mgawanyo wa makundi ya migogoro Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Makundi ya Migogoro 
Idadi  ya 

mgogoro 

Asilimia ya 

Migogoro 

Ranking Asilimia ya Migogoro 

iliyotatuliwa  

Tanzania       

Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 6,287 24.7 2  

Wafugaji na wakulima 2,707 10.7 5  

Wawekezaji na wananchi 4,278 16.8 3  

Wananchi kwa wananchi 6,810 26.8 1  

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,493 13.7 4  

Maeneo mengine  1,834 7.2 6  

Jumla/ Asilimia 25,408 100  64 

Tanzania Bara       

Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 5,667 25.6 2  

Wafugaji na wakulima 2,510 11.4 5  

Wawekezaji na wananchi 3,562 16.1 3  

Wananchi kwa wananchi 5,667 25.6 1  
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Makundi ya Migogoro 
Idadi  ya 

mgogoro 

Asilimia ya 

Migogoro 

Ranking Asilimia ya Migogoro 

iliyotatuliwa  

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 3,076 13.9 4  

Maeneo mengine  1,619 7.3 6  

Jumla/ Asilimia 22,102 100  66 

Zanzibar        

Mgogoro wa mipaka ya kijiji na kijiji 367 11.1 3  

Wafugaji na wakulima 0 0.0 hakuna  

Wawekezaji na wananchi 918 27.8 2  

Wananchi kwa wananchi 1,469 44.4 1  

Maeneo ya hifadhi za taifa na vijiji 367 11.1 4  

Maeneo mengine  184 5.6 5  

Jumla/ Asilimia 3,306 100  54 

3.5.6. Ajira kwenye shughuli za kiuchumi 

Utafiti umeonesha hali ya ajira kwa Sekta Rasmi na Isiyo Rasmi kwa maeneo ya mijini na vijijini, mikoa na jinsi. 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.13 na Jedwali Na 3.14 yanaonesha kuwa jumla ya wafanyakazi 11,665,033 

wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi ambapo wanaume (asilimia 62.2) na wanawake (asilimia 37.8). Kwa 

Tanzania Bara ni wafanyakazi 11,346,868 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi ambapo wanaume (asilimia 

62) na wanawake (asilimia 38) na Zanzibar ni wafanyakazi 318,165 ambapo wanaume (asilimia 72) na 

wanawake (asilimia 28). Ajira zilizopo katika sekta isiyo rasmi ni asilimia 87.4 (Tanzania), asilimia 87.8 

(Tanzania Bara) na asilimia 70.2 (Zanzibar). Mikoa yenye kiwango kikubwa cha ajira katika sekta isiyo rasmi ni 

Simiyu (asilimia 98.1) kwa Tanzania Bara na mkoa wa Kusini Unguja (asilimia 91.8) kwa upande wa Mikoa ya 

Zanzibar ikilinganishwa na mikoa mingine.  

 

Jedwali Na. 3.13: Mgawanyo wa ajira katika shughuli za kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 15 au zaidi 

kwa sekta na jinsi Tanzania Bara, 2018 

Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi 

ufugaji na mazo ya misitu 

48.0 33.9 14.1 2.0 0.9 1.1 46.0 33.1 12.9 

Shughuli za uchimbaji madini mawe 

na mchanga 

1.3 1.1 0.1 0.5 0.5 - 0.8 0.6 0.1 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 4.3 2.6 1.7 0.4 0.3 0.2 3.9 2.3 1.5 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.0 0.0 - 

Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 0.1 
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Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

wa taka na shughuli za urekebishaji 

Ujenzi 3.6 3.3 0.2 0.1 0.1 0.0 3.5 3.3 0.2 

Biashara za jumla na 

rejareja;ukarabati magari na pikipiki 

24.5 12.8 11.7 6.0 4.3 1.7 18.5 8.5 10.0 

Usafirishaji na Uhifadhi 1.8 1.8 0.1 0.8 0.8 0.0 1.0 1.0 0.0 

Shughuli za huduma za malazi na 

huduma ya chakula 

7.9 1.8 6.1 0.8 0.4 0.4 7.1 1.4 5.7 

Habari na mawasiliano 0.1 0.1 0.0 0.0 0.0 0.0 0.1 0.1 - 

Shughuli za huduma za kifedha na 

Bima 

0.2 0.1 0.1 0.1 0.1 0.0 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za mali ardhi 0.1 0.1 0.0 - - - 0.1 0.1 0.0 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na 

kiufundi 

1.9 0.9 1.0 0.2 0.1 0.1 1.7 0.8 0.9 

Shughuli za utawala na huduma za 

usaidizi 

0.5 0.4 0.1 0.5 0.4 0.1 0.1 0.0 0.0 

Utawala wa umma na ulinzi;na 

huduma za lazima za usalama wa 

jamii 

0.0 0.0 0.0 - - - 0.0 0.0 0.0 

Elimu 0.3 0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.2 0.1 0.1 

Huduma za afya ya binadamu na 

kazi za uhifadhi jamii 

0.2 0.1 0.1 0.1 0.0 0.0 0.1 0.1 0.0 

Sanaa Burudani 0.4 0.2 0.2 0.1 0.1 0.0 0.3 0.2 0.2 

Shughuli za huduma nyingine 4.2 2.1 2.1 0.3 0.2 0.1 3.9 1.9 2.0 

Shughuli za kaya kama 

muajiriuzalishaji wa bidhaa na 

huduma mchanganyiko kwa ajili ya 

matumizi ya kaya 

0.4 0.2 0.2 0.1 0.0 0.0 0.4 0.2 0.2 

Shughuli za mashirika na jumuia za 

kimataifa 

- - - - - - - - - 

Asilimia 100.0 61.9 38.1 12.2 8.2 4.0 87.8 53.7 34.1 

Idadi 11,346,868 7,026,116 4,320,753 1,380,853 929,568 451,285 9,966,015 6,096,547 3,869,468 

 

Jedwali Na. 3.14: Mgawanyo wa ajira katika shughuli za kiuchumi kwa watu wenye umri wa miaka 15 au zaidi 

kwa sekta na jinsi Zanzibar, 2018. 

Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Shughuli za kilimo cha mazao uvuvi 

ufugaji na mazo ya misitu 

35.0 27.3 7.7 8.2 7.8 0.3 26.8 19.5 7.4 

Shughuli za uchimbaji madini mawe na 

mchanga 

0.9 0.9 - - - - 0.9 0.9 - 

Shughuli za utengenezaji wa bidhaa 9.3 4.5 4.8 1.9 1.9 - 7.4 2.6 4.8 

Umeme gesimvuke na viyoyozi 0.6 0.6 - - - - 0.6 0.6 - 
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Shughuli za Kiuchumi 
Sekta zote Sekta Rasmi Sekta isiyo rasmi 

Jumla Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 

Ugavi wa majiuzoaji wa taka uratibu wa 

taka na shughuli za urekebishaji 

0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 

Ujenzi 13.3 12.4 0.9 - - - 13.3 12.4 0.9 

Biashara za jumla na rejareja;ukarabati 

magari na pikipiki 

29.5 19.5 10.0 13.6 12.2 1.4 15.9 7.3 8.6 

Usafirishaji na Uhifadhi 2.6 2.4 0.2 2.5 2.3 0.2 0.1 0.1 - 

Shughuli za huduma za malazi na 

huduma ya chakula 

4.5 1.6 2.9 2.2 1.4 0.8 2.3 0.2 2.1 

Habari na mawasiliano 0.1 - 0.1 - - - 0.1 - 0.1 

Shughuli za huduma za kifedha na 

Bima 

0.3 0.2 0.1 0.3 0.2 0.1 - - - 

Shughuli za mali ardhi - - - - - - - - - 

Shughuli za  kitaalamu kisayansi na 

kiufundi 

0.2 0.2 - - - - 0.2 0.2 - 

Shughuli za utawala na huduma za 

usaidizi 

- - - - - - - - - 

Utawala wa umma na ulinzi;na huduma 

za lazima za usalama wa jamii 

0.3 0.3 - - - - 0.3 0.3 - 

Elimu 0.4 0.4 - 0.3 0.3 - 0.1 0.1 - 

Huduma za afya ya binadamu na kazi 

za uhifadhi jamii 

0.1 0.1 - - - - 0.1 0.1 - 

Sanaa Burudani - - - - - - - - - 

Shughuli za huduma nyingine 2.5 1.3 1.2 0.8 0.2 0.5 1.8 1.1 0.7 

Shughuli za kaya kama muajiriuzalishaji 

wa bidhaa na huduma mchanganyiko 

kwa ajili ya matumizi ya kaya 

- - - - - - - - - 

Shughuli za mashirika na jumuia za 

kimataifa 

- - - - - - - - - 

 Asilimia  100.0 72.0 28.0 29.8 26.4 3.4 70.2 45.6 24.6 

 Idadi   318,165 229,086 89,079 94,676 84,007 10,669 223,490 145,079 78,411 

3.5.7. Kodi inayotokana na Shughuli za Kiuchumi katika Sekta Rasmi na Isiyo rasmi 

Matokeo katika Jedwali Na. 3.15 yanaonesha kuwa kati ya wamiliki wa shughuli za kiuchumi 8,497,803 wa 

Tanzania ni wamiliki 696,963 sawa na asilimia 8.2 wanalipa kodi ambapo mjini (asilimia 54) na vijijini (asilimia 

46). Aidha, kati ya wamiliki wanaolipa kodi, asilimia 54 wapo katika sekta rasmi na asilimia 46 wapo sekta isiyo 

rasmi. Matokeo ya ulipaji wa kodi kwa Tanzania Bara yanafanana na yale yaliyobainishwa Tanzania kwa 

ujumla. Kwa upande wa Zanzibar, Wamiliki wanaolipa kodi ni asilimia 17.1 ambapo mjini (asilimia 53.4) na 

vijijini (asilimia 46.6). Aidha, kati ya wamiliki wanaolipa kodi Zanzibar, asilimia 60 wapo katika sekta rasmi na 

asilimia 40 wapo sekta isiyo rasmi. Matokeo pia yanaonesha wamiliki wa shughuli za kiuchumi kwa Tanzania 

na Zanzibar wanalipa kodi kuanzia shilingi 150,001 hadi 300,000 ikilinganishwa na viwango vingine 
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vilivyohojiwa. Aidha, viwango vya kodi vinavyolipwa na wamiliki katika sekta rasmi havina tofauti na viwango 

vinavyolipwa katika sekta isiyo rasmi.  

 

Jedwali Na. 3.15: Mgawanyo (asilimia) ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa Kodi, Kiwango cha 

Kodi, Sekta na Eneo Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar, 2018 

Kiwango cha kodi (Shilingi) Sekta Zote Sekta Rasmi Sekta Isiyo Rasmi 

Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini Jumla Mijini Vijijini 

Tanzania          

Chini ya 150,000 20.6 7.9 12.7 9.9 6.4 3.5 33.2 9.7 23.4 

150,001 hadi 300,000 59 32.7 26.3 62.6 39.2 23.4 54.8 25.1 29.7 

300,001 hadi 450,000 9.6 6.6 2.9 13.6 10.5 3.1 4.8 2 2.8 

450,001 hadi 600,000 4.2 2.5 1.8 5.4 3.3 2.1 2.8 1.5 1.4 

600,001 hadi 750,000 1.2 0.7 0.5 2.1 1.3 0.8 0.2 0 0.2 

750,001 hadi 900,000 1.5 1 0.5 1.9 1.3 0.6 1 0.7 0.3 

Zaidi ya 900,000 3.9 2.6 1.3 4.6 3.6 1 3.2 1.4 1.7 

Asilimia 100 54.0 46.0 100 65.5 34.5 100 40.4 59.6 

Jumla ya walipa kodi 696,963 376,359 320,604 377,082 247,047 130,035 319,881 129,312 190,569 

Tanzania Bara          

Chini ya 150,000 20 7.7 12.2 10 6.4 3.6 31.5 9.3 22.2 

150,001 hadi 300,000 58.9 32.5 26.4 61.3 38.3 23 56.1 25.8 30.3 

300,001 hadi 450,000 9.9 6.8 3.1 14.3 11.1 3.3 4.8 1.8 2.9 

450,001 hadi 600,000 4.3 2.5 1.8 5.4 3.4 2 3 1.5 1.4 

600,001 hadi 750,000 1.3 0.8 0.6 2.3 1.4 0.9 0.2 0 0.2 

750,001 hadi 900,000 1.6 1.1 0.5 2 1.4 0.7 1.1 0.7 0.4 

Zaidi ya 900,000 4 2.6 1.4 4.6 3.5 1 3.3 1.5 1.8 

Asilimia 100 54.0 46.0 100 65.5 34.5 100 40.7 59.3 

Idadi ya wanaolipa kodi 656,097 354,550 301,547 352,759 231,028 121,732 303,338 123,523 179,815 

Zanzibar          

Chini ya 150,000 30.4 10.6 19.8 8.3 6.2 2.1 62.9 17.1 45.8 

150,001 hadi 300,000 60.8 35.6 25.2 81 51.8 29.3 31 11.8 19.2 

300,001 hadi 450,000 3.7 3.7 0 2.1 2.1 0 6.1 6.1 0 

450,001 hadi 600,000 2.6 0.9 1.6 4.3 1.5 2.8 0 0 0 

600,001 hadi 750,000 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

750,001 hadi 900,000 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

Zaidi ya 900,000 2.5 2.5 0 4.2 4.2 0 0 0 0 

Asilimia 100 53.4 46.6 100 65.9 34.1 100 35 65 

Idadi ya walipa kodi 40,866 21,808 19,057 24,322 16,019 8,303 16,543 5,789 10,754 
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Matokeo katika Jedwali Na.3.16 yanaonesha kuwa mikoa ya Dar es Salaam (shilingi bilioni 57), Arusha (shilingi 

bilioni 15) na Mwanza (shilingi bilioni 12) inalipa kiwango kikubwa cha kodi kuliko mikoa mingine. Aidha, 

mikoa ya Kigoma (shilingi bilioni 2) na Ruvuma (shilingi bilioni 2.4) inalipa kiasi kidogo kuliko mikoa mingine. 

Kwa Zanzibar, mikoa ya Mjini Magharibi (shilingi bilioni 5.3) na Kusini Pemba (shilingi bilioni 1.5) inalipa kiasi 

kikubwa cha kodi.  Aidha, mkoa wa Kaskazini Pemba (shilingi milioni 729) inalipa kiasi kidogo.  Kwa upande wa 

viwango vya ulipajii kodi, matokeo yanaonesha wamiliki wengi zaidi wanalipa kodi kati ya Shilingi 150,001 hadi 

300,000, wengi wao wakiwa mikoa ya Arusha, Dar es salaam, Mtwara, Shinyanga, na wachache wakiwa 

kwenye mikoa ya Geita, Katavi na Simiyu. Mgawanyo wa ulipaji kodi kwa upande wa Zanzibar una sura 

inayofanana na Tanzania Bara. (Jedwali Na. 12.8). 

 

Jedwali Na. 3.16: Idadi ya Wamiliki wa Shughuli za Kiuchumi Wanaolipa Kodi kwa Mkoa na Eneo na Mgawanyo 

wa wamiliki (asilimia), Kiasi na viwango vya kodi kwa Mkoa na Sekta Tanzania, Tanzania Bara na Zanzibar,  

2018 
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Tanzania 696,963 54.1 45.9 228,495 145,059 83,436 20.6 59.0 9.6 4.2 1.2 1.5 3.9 

Mjini 376,359 65.6 34.4 138,556 100,013 38,543 14.7 60.6 12.3 4.5 1.3 1.9 4.8 

Vijijini 320,604 40.6 59.4 89,939 45,046 44,893 27.5 57.2 6.4 3.8 1.2 1.1 2.9 

Tanzania Bara                 

Dodoma 19,748 95.2 4.8 5,144 4,918 226 9.5 76.2 9.5 4.8 0.0 0.0 0.0 

Arusha 31,552 79.1 20.9 15,122 13,573 1,549 16.3 44.2 25.6 4.7 0.0 2.3 7.0 

Kilimanjaro 10,751 70 30 6,860 2,792 4,068 0.0 60.0 0.0 0.0 10.0 10.0 20.0 

Tanga 21,521 72.4 27.6 4,982 3,595 1,387 27.6 62.1 3.4 3.4 3.4 0.0 0.0 

Morogoro 28,826 40 60 6,945 3,148 3,798 30.0 36.7 26.7 6.7 0.0 0.0 0.0 

Pwani 18,564 81 19 6,510 4,634 1,876 4.8 71.4 4.8 9.5 4.8 0.0 4.8 

Dar es Salaam 109,344 66.7 33.3 57,602 45,027 12,575 6.7 70.0 8.3 1.7 0.8 2.5 10.0 

Lindi 9,714 70 30 4,093 2,078 2,015 0.0 80.0 0.0 10.0 0.0 0.0 10.0 

Mtwara 20,953 33.3 66.7 6,526 2,544 3,982 22.2 55.6 11.1 5.6 0.0 0.0 5.6 

Ruvuma 7,758 77.8 22.2 2,368 1,980 388 0.0 55.6 33.3 11.1 0.0 0.0 0.0 

Iringa 34,155 17.1 82.9 5,150 1,706 3,444 60.0 37.1 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 
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Mbeya 26,444 57.6 42.4 9,212 4,063 5,149 9.1 72.7 6.1 6.1 0.0 3.0 3.0 

Singida 46,568 51 49 9,302 5,182 4,120 32.7 53.1 12.2 2.0 0.0 0.0 0.0 

Tabora 13,754 84.6 15.4 4,018 3,560 458 0.0 69.2 23.1 0.0 7.7 0.0 0.0 

Rukwa 18,066 20.6 79.4 4,200 964 3,236 14.7 82.4 2.9 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kigoma 10,778 71.4 28.6 2,018 1,192 826 14.3 85.7 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Shinyanga 16,307 33.3 66.7 8,396 2,325 6,071 12.5 41.7 8.3 20.8 4.2 0.0 12.5 

Kagera 49,375 34 66 8,791 3,729 5,062 51.1 36.2 10.6 2.1 0.0 0.0 0.0 

Mwanza 28,041 64.3 35.7 12,695 8,725 3,969 3.6 71.4 10.7 0.0 0.0 3.6 10.7 

Mara 20,327 81.2 18.8 7,501 6,705 796 6.2 62.5 12.5 0.0 6.2 12.5 0.0 

Manyara 45,379 10.2 89.8 9,284 859 8,425 37.3 45.8 11.9 5.1 0.0 0.0 0.0 

Njombe 18,689 51.7 48.3 5,046 3,182 1,864 6.9 86.2 3.4 0.0 0.0 0.0 3.4 

Katavi 9,615 78.9 21.1 4,175 3,431 744 15.8 57.9 5.3 0.0 0.0 5.3 15.8 

Simiyu 8,602 70 30 3,411 2,737 673 0.0 50.0 0.0 50.0 0.0 0.0 0.0 

Geita 8,697 75 25 3,377 2,483 894 25.0 25.0 12.5 12.5 12.5 12.5 0.0 

Songwe 22,569 33.3 66.7 6,001 2,734 3,266 12.5 75.0 0.0 8.3 4.2 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 656,097 53.8 46.2 218,726 137,866 80,860 20.0 58.9 9.9 4.3 1.3 1.6 4.0 

Zanzibar                 

Kaskazini 

Unguja 

8,842 12 88 1,195 233 962 72.0 28.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 

Kusini Unguja 6,057 11.1 88.9 1,044 404 640 66.7 22.2 0.0 11.1 0.0 0.0 0.0 

Mjini 

Magharibi 

17,399 97.1 2.9 5,284 5,080 205 8.8 79.4 5.9 0.0 0.0 0.0 5.9 

Kaskazini 

Pemba 

2,627 28.6 71.4 729 306 423 0.0 85.7 0.0 14.3 0.0 0.0 0.0 

Kusini Pemba 5,940 83.3 16.7 1,517 1,171 346 8.3 83.3 8.3 0.0 0.0 0.0 0.0 

Jumla/Asilimia 40,866 59.5 40.5 9,769 7,193 2,576 30.4 60.8 3.7 2.6 0.0 0.0 2.5 

3.5.8. Kodi ya Ardhi 

Matokeo ya utafiti yanaonesha kuwa asilimia tatu (3) ya wamiliki wa viwanja na asilimia saba (7) ya wamiliki 

wa majengo Tanzania Bara ndiyo wanaolipa kodi ya ardhi. Aidha, imebainika kuwa wamiliki wengi wanalipa 

kati ya kiwango cha shilingi 10,000 hadi 15,000 ikilinganishwa na viwango vingine vya kodi vilivyohojiwa katika 

utafiti. Utafiti umebaini pia kuwa asilimia moja (1) ya wamiliki wa viwanja Zanzibar ndio wanaolipa kodi ya 

ardhi kwa viwango vya kati ya shilingi 10,000 hadi 15,000. Vile vile, asilimia 0.2 tu ya wamiliki wa mashamba 

Tanzania Bara wanalipa kodi ya ardhi kwa viwango vya chini ya shilingi 10,000 wakati wamiliki wa mashamba 

Zanzibar hawalipi kodi ya ardhi kwa sababu sheria zilizopo hazijabainisha matakwa ya ulipaji wa kodi ya ardhi. 

3.5.9. Kodi ya Majengo 

Ulipaji wa kodi ya majengo ulipewa kipaumbe katika utafiti huu kwa kudadisi taarifa za kodi ya majengo 

kutoka kwa wamiliki. Utafiti umebaini kuwa ni asilimia 27 tu ya wamiliki wa majengo Tanzania Bara wanalipa 

kodi ya majengo kwa viwango vya kati ya shilingi 20,000 hadi 40,000 kwa mwaka. Aidha, wamiliki wa majengo 
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wa Zanzibar hawalipi kodi ya majengo kwa sababu sheria ya usimamizi wa kodi ya majengo haijaanza 

kutumika. Matokeo ya viwango vya ulipaji kodi ya ardhi na majengo katika mikoa ya Tanzania Bara na Zanzibar 

havina tofauti na viwango vilivyobainishwa katika ngazi ya kitaifa. 

 

4.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO  
Sehemu hii inatoa hitimisho na mapendekezo yanayotokana na matokeo ya utafiti wa Tathmini ya Sekta Isiyo 

Rasmi nchini. Matokeo yamezingatia malengo mahsusi ya utafiti wa sekta isiyo rasmi. Mapendekezo 

yaliyotolewa yatawezesha serikali kufanya maboresho ya kisera, kisheria na kiutendaji 

4.1 Hitimisho  

Utafiti umebaini kupungua kwa Sekta isiyo rasmi katika shughuli za kiuchumi Tanzania kutoka asilimia 98.0 

mwaka 2005 hadi asilimia 92.8 mwaka 2018. Aidha kwa Tanzania Bara Sekta isiyo rasmi imepungua kutoka 

asilimia 98.0 mwaka 2005 hadi 93.3 mwaka 2018 na Zanzibar kutoka asilimia 97 mwaka 2005 hadi asilimia 

74.4 mwaka 2018. Sekta isiyo rasmi katika rasilimali imepungua kutoka asilimia 89.0 mwaka 2005 hadi asilimia 

83.3 mwaka 2018, kwa Tanzania na Tanzania Bara na kutoka asilimia 100 mwaka 2005 hadi asilimia 87 mwaka 

2018 kwa Zanzibar. Kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi kunamaanisha ongezeko la wananchi waliopata uwezo 

wa kutumia rasilimali na shughuli zao za kiuchumi kupata mikopo kutoka taasisi za fedha. Wanachi wamekopa 

jumla ya shilingi trilioni 2.7 kutoka katika Taasisi za fedha. 

 

Katika hatua nyingine kupungua kwa Sekta Isiyo Rasmi katika rasilimali kumewezesha utatuzi wa migogoro 

16,261 kati ya 25,408 ya matumizi ya ardhi kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2005 hadi 2018.  Utatuzi wa 

migogoro umewezesha upatikanaji wa amani na usalama miongoni mwa makundi ya watumiaji wa ardhi 

Tanzania.  

 

Utafiti pia umeonesha hali ya ajira kwa Sekta Rasmi na Sekta Isiyo Rasmi kwa maeneo ya mijini na vijijini. 

Jumla ya wafanyakazi 11,665,033 wameajiriwa katika shughuli za kiuchumi ambapo wanaume (asilimia 62.2) 

na wanawake (asilimia 37.8). Aidha, idadi kubwa ya ajira zipo katika sekta isiyo rasmi Tanzania (asilimia 87.4), 

Tanzania Bara (asilimia 87.8) na Zanzibar (asilimia 70.2) hali ambayo inachangia kukosa michango ya 

wafanyakazi kwenye pato la taifa kwa kuwa hawalipi kodi pamoja na tozo zingine za kisheria. 

 

Utafiti umebaini kuwa yapo mapendekezo ya Maboresho ya Kisheria na Kitaasisi katika yaliyolenga kupungua 

kwa idadi ya taasisi, muda pamoja na wastani wa gharama za upatikanaji wa leseni na hati miliki kwa Tanzania 

Bara na Zanzibar. Pamoja na maboresho hayo bado kuna vikwazo vya Sheria na Kanuni kuwa ngumu, 
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utaratibu mrefu na kuombwa rushwa ambavyo vinazuia wananchi kurasimisha shughuli za kiuchumi na 

rasilimali nchini. 

 

Matokeo yamebainisha kuwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wanaolipa kodi ya mapato, ardhi 

na majengo bado ni wachache ikilinganishwa na wasiolipa. Asilimia 8 pekee ya wamiliki wa shughuli za 

kiuchumi Tanzania ndiyo wanalipa kodi ya mapato. Asilimia 16 ya wamiliki wa viwanja na asilimia 7 ya wamiliki 

wa majengo ndiyo wanalipa kodi ya ardhi. Aidha, asilimia 27 tu ya wamiliki wa majengo Tanzania Bara 

wanalipa kodi ya majengo. Kwa upande wa Zanzibar, asilimia 4 ya wamiliki wa viwanja wanalipa kodi ya ardhi. 

4.2 Mapendekezo  

Utafiti wa Sekta Isiyo Rasmi nchini, umetoa mapendekezo ambayo yatawezesha Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kufanya maboresho mbalimbali ya kisera, kisheria 

na kiutendaji kwa ajili ya kuongeza kasi ya urasimishaji rasilimali na shughuli za kiuchumi nchini. 

 

Mapendekezo hayo yameainishwa kwa kuzingatia mapendekezo yanayohusu Sera, Sheria na ya Kiutendaji 

katika urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali kama ifuatavyo: 

 

4.2.1. Mapendekezo ya Kisera 

i. Urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali uingizwe katika vipaumbele vya bajeti ya Taifa ili 

kuongeza kasi ya urasimisha wa shughuli za kiuchumi na rasilimali zilizoko kwenye sekta isiyo rasmi, 

ii. Mipango na Mikakati ya urasimishaji itoe kipaumbele kwenye shughuli za Kilimo, Misitu na Uvuvi; 

Biashara za jumla na rejareja; Huduma za malazi na chakula kwa sababu ndizo zenye wamiliki wengi 

katika sekta isiyo rasmi; 

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziandae Mkakati mahsusi wa urasimishaji katika mikoa iliyoonesha 

viwango vikubwa vya sekta isiyo rasmi kwenye shughuli za kiuchumi na rasilimali. 

 

4.2.2. Mapendekekezo ya Kisheria 

i. Sheria na kanuni zinazoleta vikwazo kwa wananchi katika kurasimisha, kumiliki, kuendesha na 

kuendeleza rasilimali na shughuli za kiuchumi zifanyiwe mabadiliko ili kuondokana na vikwazo hivyo; 

ii. Serikali kupitia Wizara za Kisekta, iendelee kutekeleza  mapendekezo ya maboresho katika sheria 

mbalimbali ili  kuondoa ugumu  katika kurasimisha rasilimali na shughuli za kiuchumi nchini. 
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4.2.3. Mapendekezo ya Kiutendaji 

i. Serikali iwekeze katika elimu kwa umma ili kuwawezesha wananchi wengi kutambua umuhimu wa 

urasimishaji wa shughuli za kiuchumi na rasilimali katika kukuza uchumi na kupunguza umasikini; 

ii. Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze kasi ya kutenga maeneo yenye miundombinu wezeshi kwa ajili 

ya uendeshaji wa shughuli za kiuchumi; 

iii. Elimu iendelee kutolewa kwa wananchi ili kuongeza kiwango cha umiliki wa rasilimali na shughuli za 

uchumi kwa wanawake; 

iv. Serikali kwa kushirikiana na Wadau iongeze kasi ya utelezaji wa urasimishaji wa shughuli za kiuchumi 

na rasilimali ili kuwezesha ajira kuendeshwa katika mfumo rasmi;  

v. Utambuzi wa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali wasiolipa kodi ufanyike ili wamiliki 

wajengewe uwezo wa kulipa na kuelimishwa kuhusu manufaa ya ulipaji wa kodi ya mapato, ardhi na 

majengo kwa maendeleo ya nchi; 

vi. Taasisi za fedha ziweke mazingira wezeshi kwa wamiliki wa shughuli za kiuchumi na rasilimali ili 

waweze kukopa na elimu iendelee kutolewa kuhusu umuhimu wa mikopo katika kuendesha biashara 

zenye tija; 

vii. Jitihada za serikali na wadau kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi ziendelee na; 

viii. Uanzishwaji wa vituo vya urasimishaji wa biashara katika Halmashauri na Miji upewe kipaumbele ili 

wananchi wapate huduma katika eneo moja.
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KIAMBATISHO NA. 2: MPANGO NA BAJETI YA UTEKELEZAJI WA MKAKATI 2010/2022 - 2025/2026 

 

Lengo Mikakati Shabaha Shughuli kuu Bajeti Mhusika 

A: Urasimishaji  

Ardhi 

Kurahisishwa 

na 

Kuharakishwa   

i. Kujenga 

uwezo kwa 

Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Tanzania Bara na 

Wizara ya Ardhi 

na Maendeleo ya 

Makaazi Zanzibar 

kwa kufanya 

mafunzo ya 

nadharia na 

vitendo kwa 

watendaji, kutoa 

fedha na vifaa . 

 

ii. Kuandaa na 

kusaini Mikataba 

ya Utendaji kati 

ya MKURABITA 

na wadau 

mbalimbali 

(TAMISEMI, 

Tume ya 

Matumizi ya 

i. Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 80 Tanzania Bara  

kujengewa uwezo wa 

Urasimishaji Mjini (60) na 

Vijijini(20) ifikapo Juni 2026 

 

 

i. Kutoa mafunzo Urasimishaji 

ardhi kwa watendaji wa 

Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 80 (60 mijini na 20 

vijijini) 

ii. Kutoa vifa vya Urasimishaji 

kwa Mamlaka 80 za Serikali 

za Mitaa 

1,500,000,000 DPBF & 

PBFM-Z 

ii. Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi 

Zanzibar kujengewa uwezo 

kwa ajili ya Urasimishaji 

ardhi katika Shehia 2 vijijini 

na 2 mijini katika Wilaya 

10. 

iii. Kutoa Mafunzo kwa watendaji 

wa Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi 

Zanzibar kwa ajili ya Shehia 2 

vijijini na 2 mijini kwa kila 

Wilaya 10 za Zanzibar) 

 

iv. Kutoa vifaa vya Urasimishaji 

kwa Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Makaazi 

Zanzibar. 

iii Mashamba 1,054,500 

kurasimishwa katika 

Halmashauri 60 za 

Tanzania Bara na Wilaya 

10 za Zanzibar ifikapo Juni 

v. Kupima, kuandaa na kutoa 

hati za Mashamba 

1,054,500 katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 60 za 

Tanzania Bara na Wilaya 10 

4,750,000,000 DPBF & 

PBFM-Z 
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Ardhi, Wizara 

zinazoshughulikia 

Ardhi Bara na 

Zanzibar, na 

Tume ya Mipango 

Zanzibar  

 

2026  za Zanzibar. 

iv. Viwanja 108,500 

kurasimishwa katika 

Halmashauri za 

Miji/Majiji/Manispaa 20 

Tanzania Bara na Wilaya 

10 Zanzibar ifikapo Juni 

2026 

vi. Kupima, kuandaa na kutoa 

hati za viwanja 108,500 

katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 20 Tanzania Bara 

na Wilaya 10 za Zanzibar 

2,750,000,000 DPBF& 

PBFM-Z 

 v. Mikataba ya ushirikiano 

kusainiwa kati ya 

MKURABITA na wadau 

mbalimbali (TAMISEMI, 

Tume ya Matumizi ya 

Ardhi, Wizara 

zinazoshughulikia Ardhi 

Bara na Zanzibar, na 

Tume ya Mipango 

Zanzibar 

vii. Kuunda timu ya kupitia 

na kuainisha Harambee na 

Mizozo (Synergies and 

conlicts) baina ya 

MKURABITA na wadau 

mbalimbali. 

viii. Kuandaa mikataba ya 

makubaliano inayoainisha 

majukumu ya kila mhusika. 

250,000,000 DPBF& 

PBFM-Z 

B: Urasimishaji 

Biashara 

Kurahisishwa 

na 

Kuharakishwa   

iii. Kujenga uwezo 

kwa Mamlaka 

za Serikali za 

Mitaa Tanzania 

Bara kwa kutoa 

mafunzo kwa 

wadau wa 

Urasimishaji 

i. Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 40 Tanzania Bara 

kujengewa uwezo wa 

Urasimishaji na 

Uendelezaji Biashara 

ifikapo Juni 2026 

i. Kutoa mafunzo kwa 

watumishi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 40 Tanzania 

Bara na mafunzo kwa wadau 

wa Urasimishaji katika MSM 

40. 

ii. Kutoa vifaa vya Urasimishaji 

na Uendelezaji Biashara kwa 

750,000,000 DPBF 
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Lengo Mikakati Shabaha Shughuli kuu Bajeti Mhusika 

Biashara, kutoa 

fedha na vifaa 

vya Urasimishaji 

Biashara, na 

kuhusisha sekta 

binafsi. 

MSM 40 Tanzania Bara 

ifikapo Juni 2026 

iii. Kujenga 

uwezo wa 

Wizara ya 

Viwanda na 

Maendeleo ya 

Viwanda 

Zanzibar kwa 

mafunzo na 

vifaa kwa ajili 

ya Urasimishaji 

na Uendelezaji 

Biashara 

Zanzibar 

ii. Wizara ya Biashara na 

Maendeleo ya Viwanda 

kujengewa uwezo wa 

Urasimishaji na 

Uendelezaji Biashara kwa 

ajili Wilaya zote 10 za 

Zanzibar ifikapo Juni 2026 

iii Kutoa mafunzo kwa 

watumishi wa Wizara ya 

Biashara na Maendeleo ya 

Viwanda Zanzibar kwa ajili ya 

Urasimishaji wa Biashara 

katika Wilaya 10 za Zanzibar 

 

iv. Kutoa vifaa vya 

Urasimishaji na 

Uendelezaji Biashara kwa 

ajili ya Wilaya 10 za 

Zanzibar  

 

PBFM-Z 

v. Kuanzisha 

Vituo Jumuishi 

vya 

Urasimishaji 

na Uendelezaji 

Biashara 

Tanzania Bara 

iii. Vituo Jumuishi 50 (40 

Tanzania Bara & 10 

Zanzibar) vya 

Urasimishaji, Uendelezaji 

Biashara, na uwekezaji 

kuanzishwa ifikapo Juni 

2026 

v. Kukarabati/kujenga Vituo 

Jumuishi 40 vya Urasimishaji, 

Uendelezaji Biashara, na 

uwekezaji katika Mamlaka za 

Mitaa 40 Tanzania Bara 

 

vi. Kukarabati/kujenga Vituo 

1,250,000,000 DPBF& 

PBFM-Z 
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na Zanzibar. 

 

Jumuishi 10 vya Urasimishaji, 

Uendelezaji Biashara, na 

uwekezaji katika Wilaya 10 za 

Zanzibar. 

vii. Kuingia 

makubaliano 

ya kiutendaji 

kati ya 

MKURABITA 

na wadau 

washiriki 

wakiwemo 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

Tanzania Bara 

na Wizara 

zinaoshughulik

ia Biashara 

Tanzania Bara 

na Zanzibar.  

 

iv. WafanyaBiashara 

789,000 Tanzania Bara 

na Zanzibar kupata 

mafunzo ya Urasimishaji 

Biashara ifikapo Juni 

2026; 

vii. Kutoa mafunzo ya 

Urasimishaji kwa wamiliki wa 

Biashara katika Mamlaka 40 za 

Serikali za Mitaa Tanzania 

Bara na wafanya Biashara wa 

Wilaya 10 za Zanzibar 

1,200,000,000 DPBF & 

PBFM-Z 

v. WafanyaBiashara 

552,000 Tanzania Bara 

na Zanzibar kusajili 

Biashara ifikapo Juni 

2026 

viii. Kusajili Biashara katika 

Mamlaka za Serikali Mitaa 

40 na katika Wilaya 10 za 

Zanzibar 

100,000,000 DPBF& 

PBFM-Z 

C: Upatikanaji 

wa mitaji kwa 

wamiliki wa 

ardhi na 

i. Kujengea uwezo 

wamiliki wa ardhi 

Tanzania Bara na 

Zanzibar kutumia 

i. Wamiliki wa mashamba 

1,054,500 kupata mafunzo 

ya matumizi ya hati ifikapo 

Juni 2026 

i. Kubainisha Taasisi za fedha 

na fursa katika maeneo 

mbalimbali 

ii. Kutoa mafunzo ya matumizi 

750,000,000 DPBF 



5 

 

Lengo Mikakati Shabaha Shughuli kuu Bajeti Mhusika 

Biashara 

Kuwezeshwa 

Hati Miliki kupata 

na kukuza mitaji 

ya shughuli zao; 

ya hati  kwa wamiliki wa 

mashamba  katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 50 

ii. Wamiliki wa 108,500  

kupata mafunzo ya 

matumizi ya hati  ifikapo 

Juni 2026 

iii. Kubainisha Taasis za fedha 

na fursa katika maeneo 

mbalimbali 

 

iv. Kutoa mafunzo ya 

matumizi ya hati  kwa wamiliki 

wa Viwanja  katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 20 Tanzania 

Bara na Wilaya 10 Zanzibar 

750,000,000 DPBF & 

PBFM-Z 

ii. Kujenga 

uwezo wa 

wamiliki wa 

Biashara 

Tanzania Bara na 

Zanzibar namna 

ya kuendesha 

Biashara himilivu 

na shindani 

iii. Wamiliki wa Biashara 

552,000  kupata mafunzo 

ya uendeshaji na 

Uendelezaji Biashara 

ifikapo Juni 2026 

v.  Kutoa mafunzo ya 

uendeshaji na Uendelezaji 

Biashara katika mamlaka za 

Serikali za Mitaa 40 Tanzania 

Bara na Wilaya 10 Zanzibar 

    750,000,000  DPBF & 

PBFM-Z 

iii. 

Kuwaunganisha 

wamiliki wa 

ardhi na 

Biashara 

iv. Mikataba 10 na taasisi za 

fedha kutekelezwa ifikapo 

Juni 2026 

vi. Kufanya majadiliano juu ya 

kuingia Mikataba na Taasisi za 

fedha 

vii. Kuandaa na kusaini 

Mikataba na Taasis za fedha. 

50,000,000 DFA, DPBF 

& PBFM-Z 
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waliorasimishwa 

na Taasisi za 

fedha ili kupata  

mikopo 

iv. Kufanya 

upembuzi 

yakinifu kuhusu 

fursa za ukuaji 

wa mitaji kwa 

ajili ya wamiliki 

wa ardhi na 

wafanyaBiashar

a wadogo 

Tanzania Bara 

na Zanzibar. 

v. Wamiliki wa Biashara 

110,000 na wamiliki wa 

ardhi 184,000 

waliorasimisha kupata 

mkopo  ifikapo Juni 2026 

vii. Kuratibu upatikanaji wa 

mikopo kwa wamiliki wa ardhi 

na Biashara  

50,000,000 DFA, DPBF 

& PBFM-Z 

D: Uwezo wa 

Taasisi kutoa 

huduma bora 

Kuimarishwa 

i. Kufanya Mapitio 

ya Mkakati wa 

Habari, Elimu na 

Mawasiliano 

i. Mkakati mpya wa Elimu, 

Habari na Mawasiliano 

kutekelezwa ifikapo Juni 

2026 

i. Kuandaa Mkakati mpya wa 

Elimu, Habari na Mawasiliano 

50,000,000 Mtaalam wa 

Mawasiliano 

ii. Kutekeleza Mkakati mpya wa 

Elimu, Habari na Mawasiliano 

500,000,000 Mtaalam wa 

Mawasiliano 

ii. Kuratibu 

utekelezaji wa 

Mapendekezo 

ya  Maboresho 

ya  Kisheria na 

Kitaasisi  

ii. Mapendekezo ya 

Maboresho ya Kisheria 

na Kitaasisi kutekelezwa 

ifikapo Juni 2026  

iii. Kuainisha na kubainisha  

uhai wa  maboresho ya 

kisheria na kitaasisi ambayo 

hayajatekelezwa. 

70,000,000 Mtaalam wa 

Sheria 

iv. Kufuatilia utekelezaji wa 

mapendekezo ya kisheria na 

kitaasisi. 

200,000,000 Mtaalam wa 

Sheria 
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v. Kuongeza 

vyanzo vya 

upatikanaji wa 

fedha za 

utekelezaji 

iii.  Maendeleo kuchangia 

fedha ya utekelezaji wa 

Mpango Mkakati kwa 

takriban shilingi 

3,378,000,000.00 sawa na 

asilimia 20 ya fedha za 

utekelezaji ifikapo Juni 2026 

v. Kubaini Wadau wa 

Maendeleo walioko tayari 

kushiriki Urasimishaji 

vi. Kuandaa maandiko 

mbalimbali ya utafutaji wa 

fedhaa. 

vii Kuingia makubaliano ya 

utekelzaji na wadau 

mbalimbali.  

100,000,000 DFA, DPBF 

& PBFM-Z 

vi. Kuimarisha 

Mfumo wa 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

iv. Mpango wa Ufuatiliaji na 

Tathmini  kutekelezwa 

ifikapo Juni 2026 

viii. Kuandaa Mpango wa 

Ufuatiliaji na Tathmini  

       10,000,000  Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

ix. Kufanya tathmini ya 

awali ya kubaini viashiria vya 

Mpango Mkakati 

       50,000,000  Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

x. Kufanya ufuatiliaji wa 

utekelezaji wa shughuli za 

Urasimishaji kwa kila robo 

mwaka  

50,000,000 Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

xi. Kufanya tathmini ndogo 

za utekelezaji wa shughuli za 

Urasimishaji kwa kila robo 

mwaka 

250,000,000 Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

xii. Kufanya tathmini 2 za Sekta 

Isiyo Rasmi 

600,000,000 Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 
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E: Utekelezaji 

wa Masuala 

Mtambuka 

Kuimarishwa 

i. Kutekeleza 

programu za 

kupambana na 

kuzuia Rushwa 

na Utawala 

Bora 

i. Programu 5 za mafunzo 

ya Mapambano dhidi ya 

Rushwa kutolewa ifikapo 

Juni 2026; 

i. Kutoa mafunzo juu ya 

mapambano dhidi ya   

Rushwa na Utawala Bora 

25,000,000 DFA 

ii. Kutekeleza 

programu za 

Kuzuia na 

kupunguza 

maambukizi ya 

VVU/UKIMWI 

na magonjwa 

yasiyoambukiz

a 

ii. Programu 5 za mafunzo 

ya maambukizi dhidi ya 

VVU/UKIMWI kutolewa 

ifikapo Juni 2026 

ii Kutoa mafunzo dhidi ya 

kujikinga na maambukizi ya 

VVU/UKIMWI 

25,000,000 DFA 

iii. Watumishi wenye 

maambukizi ya VVU 

kupata huduma za lishe 

ifikapo Juni 2026 

iii. Kutoa huduma ya lishe kwa 

watumishi wanaoishi na 

VVU 

10,000,000 DFA 

iv. Kutekeleza 

programu za 

Kuzuia na 

kupunguza 

maambukizi ya 

magonjwa 

yasiyoambukiz

a  

iv. Programu 5 za mafunzo 

ya maambukizi dhidi ya 

magonjwa 

yasiyoambukizwa 

kutolewa ifikapo Juni 

2026 

iv Kutoa mafunzo dhidi ya 

kujikinga na magonjwa 

yasiyoambukiza 

25,000,000 DFA 

v. Kuhamasisha 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

v. Wanawake wanaoshirki 

katika shughuli za 

Urasimishaji kufikia 

v. Kufanya uhamasiahaji wa 

wanawake kushiriki katika 

shughuli za Urasimishaji 

25,000,000 DFA 
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Masuala ya 

usawa wa 

kijinsia 

asilimia 50 ifikapo Juni 

2026; 

uwandani 

  Jumla     16,890,000,000   



47 

 

KIAMBATISHO NA. 3: BANGO KITITA LA MALENGO, MIKAKATI, SHABAHA, VIASHIRIA NA NJIA ZA 

UTHIBITISHAJI WA UTEKELEZAJI 



1 

 

KIAMBATISHO NA. 3: BANGO KITITA LA MALENGO, MIKAKATI, SHABAHA, VIASHIRIA NA NJIA ZA 

UTHIBITISHAJI WA UTEKELEZAJI 

 

Lengo Mikakati Shabaha Viashiria Njia za uthibitishaji Mhusika 

A: Urasimishaji  

Ardhi 

Kurahisishwa 

na 

Kuharakishwa   

 

i. Kujenga uwezo 

kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Tanzania Bara na 

Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya 

Makaazi Zanzibar 

kwa kufanya 

mafunzo ya nadharia 

na vitendo kwa 

watendaji, kutoa 

fedha na vifaa . 

i. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

80 Tanzania Bara  

kujengewa uwezo 

wa Urasimishaji 

Mjini (20) na 

Vijijini(60) ifikapo 

Juni 2026 

 

ii. Wizara ya 

Ardhi na 

Maendeleo ya 

Makaazi Zanzibar 

kujengewa uwezo 

kwa ajili ya 

Urasimishaji ardhi 

katika Shehia 2 

vijijini na 2 mijini 

katika Wilaya 10 

ifikapo Juni 2026 

Idadi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

zilizojengewa uwezo 

 

 

 

 

 

 

Idadi ya Wilaya na 

Shehia zilizofikiwa  

Taarifa ya 

utekelezaji  

DPBF 

 

iii. Mashamba 

1,054,500 

Idadi ya mashamba 

yaliyorasimishwa   

Taarifa ya 

utekelezaji   

DPBF 
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kurasimishwa 

katika 

Halmashauri 60 

za Tanzania Bara 

na Wilaya 10 za 

Zanzibar ifikapo 

Juni 2026 

Idadi ya vifaa vya 

Urasimishaji 

Mashamba 

vilivyotolewa 

Taarifa ya 

utekelezaji   

DPBF 

 

iv. Viwanja 108,500 

kurasimishwa 

katika 

Halmashauri za 

Miji/Majiji/Manisp

aa 20 Tanzania 

Bara na Wilaya 

10 za Zanzibar 

ifikapo Juni 2026 

Idadi ya viwanja 

vilivyorasimishwa  

 

Taarifa ya 

utekelezaji   

DPBF 

 

Idadi ya vifaa vya 

Urasimishaji viwanja 

vilivyotolewa 

Taarifa ya 

utekelezaji   

DPBF 

 

 ii.  Kuandaa na 

kusaini Mikataba ya 

Utendaji kati ya 

MKURABITA na 

wadau mbalimbali 

(TAMISEMI, Tume 

ya Matumizi ya Ardhi, 

Wizara 

zinazoshughulikia 

Ardhi Bara na 

Zanzibar, na Tume 

v. Mikataba ya 

ushirikiano 

kusainiwa kati ya 

MKURABITA na 

wadau mbalimbali 

(TAMISEMI, Tume 

ya Matumizi ya 

Ardhi, Wizara 

zinazoshughulikia 

Ardhi Bara na 

Zanzibar, na Tume 

Idadi ya Mikataba Taarifa ya 

Utekeezaji 

DPBF 
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ya Mipango Zanzibar  

 

ya Mipango 

Zanzibar ifikapo 

Juni 2026 

B: Urasimishaji 

Biashara 

Kurahisishw

a na 

Kuharakishw

a   

i. Kujenga uwezo wa 

Urasimishaji na 

Uendelezaji 

Biashara kwa 

Mamlaka za Serikali 

za Mitaa Tanzania 

Bara  

i. Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 40 

Tanzania Bara 

kujengewa uwezo 

wa Urasimishaji na 

Uendelezaji 

Biashara ifikapo 

Juni 2026 

Idadi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

zilizojengewa uwezo 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF 

 

Idadi ya mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

zilizoendeleza 

Urasimishaji 

Biashara 

Taarifa ya tathmini DPBF 

 

Idadi ya vifaa vya 

Urasimishaji 

Biashara 

vilivyotolewa katika 

Mamlaka za Serikali 

za Mitaa; 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF 

 

ii. Kujenga uwezo 

wa Wizara ya 

Viwanda na 

Maendeleo ya 

Viwanda Zanzibar 

kwa mafunzo na 

vifaa kwa ajili ya 

Urasimishaji na 

Uendelezaji 

ii. Wizara ya 

Biashara na 

Maendeleo ya 

Viwanda 

kujengewa uwezo 

wa Urasimishaji na 

Uendelezaji 

Biashara kwa ajili 

Wilaya 10 za 

Idadi ya Shehia na 

Wilaya zilizofikiwa. 

Taarifa ya 

utekelzaji 

DPBF & 

PBFM-Z 
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Biashara Zanzibar Zanzibar  ifikapo 

Juni 2026 

iii. Kuanzisha 

Vituo Jumuishi vya 

Urasimishaji, 

Uendelezaji 

Biashara, na 

Uwekezaji  

iii. Vituo Jumuishi 

50 (40 Tanzania 

Bara & 10 Zanzibar) 

vya Urasimishaji, 

Uendelezaji 

Biashara, na 

uwekezaji 

kuanzishwa ifikapo 

Juni 2026  

Idadi ya Vituo 

vilivyoanzishwa 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF 

Uwepo wa huduma 

zinazotolewa kituoni; 

Taarifa ya tathmini DPBF 

iv. Kuingia 

makubaliano ya 

kiutendaji kati ya 

MKURABITA na 

wadau washiriki 

wakiwemo 

Mamlaka za Serikali 

za Mitaa Tanzania 

Bara na Wizara 

zinaoshughulikia 

Biashara Tanzania 

Bara na Zanzibar.  

 

iv. WafanyaBiash

ara 789,000 

Tanzania Bara na 

Zanzibar kupata 

mafunzo ya 

Urasimishaji 

Biashara ifikapo 

Juni 2026; 

Idadi ya 

WafanyaBiashara 

waliopata mafunzo 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF& 

PBFM-Z 

 

v. WafanyaBiash

ara 552,000 

Tanzania Bara na 

Zanzzibar kusajili 

Biashara ifikapo 

Juni 2026 

 

Idadi ya Biashara 

zilizosajiliwa 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF& 

PBFM-Z 

Kiasi cha Mapato ya 

ada za leseni 

kilichokusanywa 

Taarifa ya tathmini 

na ufuatiliaji 

DPBF & 

PBFM-Z 
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C: Upatikanaji wa 

mitaji kwa 

wamiliki wa 

ardhi na 

Biashara 

Kuwezeshwa 

i. Kujengea uwezo 

wamiliki wa ardhi 

Tanzania Bara na 

Zanzibar kutumia 

Hati Miliki kupata 

mitaji; 

i. Wamiliki wa 

mashamba 

1,054,500 kupata 

mafunzo ya 

matumizi ya hati 

ifikapo Juni 2026 

Idadi ya wamiliki wa 

Mashamba 

waliopata mafunzo 

ya matumizi ya hati 

miliki 

Taarifa ya 

utekelezaji  

DPBF& 

PBFM-Z 

ii. Wamiliki wa 

viwanja 108,500 

kupata mafunzo 

ya matumizi ya 

hati  ifikapo Juni 

2026  

Idadi ya wamiliki wa 

viwanja waliopata 

mafunzo ya 

matumizi ya hati 

miliki 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF& 

PBFM-Z 

ii. Kujenga uwezo 

wa wamiliki wa 

Biashara Tanzania 

Bara na Zanzibar 

namna ya kuendesha 

Biashara himilivu na 

shindani 

iii. Wamiliki wa 

Biashara 552,000  

Tanzania Bara na 

Zanzibar kupata 

mafunzo ya 

uendeshaji na 

Uendelezaji 

Biashara ifikapo 

Juni 2026 

Idadi ya wamiliki wa 

Biashara waliopata 

mafunzo mafunzo 

ya uendeshaji na 

Uendelezaji 

Biashara 

Taarifa ya 

utekelezaji 

DPBF& 

PBFM-Z 

 

iii. Kuwaunganisha 

wamiliki wa ardhi 

na Biashara 

Tanzania Bara na 

Zanzibar 

iv. Mikataba 10 na 

Taasisi za fedha 

kutekelezwa 

ifikapo Juni 2026 

Idadi ya Mikataba 

na Taasisi za fedha  

iliyotekelezwa  

Taarifa ya 

utekelezaji na 

Tathmini  

DFA 

v. Wamiliki wa Idadi ya wamiliki wa Taarifa ya DPBF 
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waliorasimisha 

Rasilimali na 

Biashara zao  na 

Taasisi za fedha ili 

kupata  mikopo kwa 

ajili ya shughuli 

zao. 

Biashara 110,000 

Tanzania Bara na 

Zanzibar na 

wamiliki wa ardhi 

184,000 

waliorasimisha 

kupata mkopo  

ifikapo Juni 2026 

ardhi walionufaika 

na mikopo 

utekelezaji na 

Tathmini  

DPBF 

Kiasi cha mkopo 

kilichotolewa kwa  

wamiliki wa ardhi 

Taarifa ya 

utekelezaji na 

Tathmini  

DPBF & 

PBFM-Z 

 

Idadi ya wamiliki wa 

Biashara 

walionufaika na 

mikopo 

Taarifa ya 

utekelezaji na 

Tathmini  

DPBF & 

PBFM-Z 

 

Kiasi cha mkopo 

kilichotolewa kwa 

wamiliki wa 

Biashara  

Taarifa ya 

utekelezaji na 

Tathmini  

DPBF & 

PBFM-Z 

 

D: Uwezo wa 

Taasisi kutoa 

huduma bora 

Kuimarishwa 

i. Kufanya Mapitio ya 

Mkakati wa Habari, 

Elimu na 

Mawasiliano 

i. Mkakati mpya wa 

Elimu, Habari na 

Mawasiliano 

kutekelezwa ifikapo 

Juni 2026 

Uwepo wa Mkakati 

wa Mawasiliano 

Taarifa ya 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Mawasiliano  

Mtaalam wa 

Mawasiliano 

Machapisho ya 

elimu na habari;  

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Mawasiliano 

Idadi ya vipindi vya 

radio na runinga 

vilivyorushwa  

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Mawasiliano 

Kuwepo kwa studio 

ya habari 

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Mawasiliano 

Idadi ya taarifa na 

matukio katika 

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 
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Tovuti na mitandao 

ya kijamii 

Mawasiliano 

Idadi ya watu 

waliotembelea 

Tovuti 

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Mawasiliano 

ii. Kuratibu 

utekelezaji wa 

Mapendekezo ya  

Maboresho ya  

Kisheria na Kitaasisi  

ii. Mapendekezo 

ya Maboresho ya 

Kisheria na Kitaasisi 

kutekelezwa ifikapo 

Juni 2026  

Idadi ya 

Mapendekezo ya 

Maboresho 

yaliyotekelezwa 

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Sheria 

iii. Kuongeza 

vyanzo vya 

upatikanaji wa fedha 

za utekelezaji 

iii. Wadau wa 

Maendeleo 

kuchangia fedha ya 

utekelezaji wa 

Mpango Mkakati kwa 

takriban shilingi 

3,378,000,000.00 

sawa na asilimia 20 

ya fedha za 

utekelezaji ifikapo 

Juni 2026 

Kiasi cha fedha 

zilizopatikana 

kutoka kwa wadau 

wa Maendeleo 

Taarifa utekelezaji  Mtaalam wa 

Sheria 

iv. Kuimarisha 

Mfumo wa Ufuatiliaji 

na Tathmini;  

 

iv. Mpango wa 

Ufuatiliaji na 

Tathmini  

kutekelezwa ifikapo 

2026 

Uwepo wa Mpango 

wa Ufuatiliaji na 

Tathmini 

 

Taarifa ya 

utekelezaji wa 

mpango wa 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Uwepo wa Ufuatiliaji Taarifa za Afisa Utafiti, 



8 

 

Lengo Mikakati Shabaha Viashiria Njia za uthibitishaji Mhusika 

wa shughuli za 

Urasimishaji  

utekelezaji   Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Uwepo wa tathmini 

ya awali ya kubaini 

viashiria vya 

mpango Mkakati 

Taarifa za tathmini   Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

Uwepo wa tathmini  

2 za tathmini ya 

sekta isiyo rasmi  

Taarifa ya tathmini  Afisa Utafiti, 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

E: Utekelezaji wa 

Masuala 

Mtambuka 

Kuimarishwa 

i. Kutekeleza 

programu za 

kupambana na 

kuzuia Rushwa na 

Utawala Bora 

i. Programu 5 za 

mafunzo ya 

Mapambano dhidi 

ya Rushwa 

kutolewa ifikapo 

Juni 2026; 

Idadi ya watumishi 

waliopata Mafunzo 

juu ya mapambano 

dhidi ya Rushwa na 

Utawala Bora;  

Taarifa za 

utekelezaji wa 

mafunzo  

DFA 

Idadi ya matukio ya 

rushwa 

yaliyoripotiwa 

Taarifa za 

utekelezaji wa 

mafunzo  

DFA 

ii. Kutekeleza 

programu za Kuzuia 

na kupunguza 

maambukizi ya 

VVU/UKIMWI na 

magonjwa 

yasiyoambukiza 

ii. Programu 5 za 

mafunzo ya 

maambukizi dhidi 

ya VVU/UKIMWI  

kutolewa ifikapo Juni 

2026 

Idadi ya watumishi 

waliopata Mafunzo 

ya VVU/UKIMWI 

Taarifa za 

utekelezaji wa 

mafunzo  

DFA 

Idadi ya watumishi 

waliopima VVU kwa 

hiari 

Taarifa ya upimaji 

VVU kwa hiari 

DFA 

iii. Watumishi 

wenye maambukizi 

ya VVU kupata 

Idadi ya watumishi 

wenye VVU 

waliopata huduma 

Taarifa ya watumishi 

wanaoishi na VVU 

DFA 
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huduma za lishe 

ifikapo Juni 2026;  

ya Lishe  

iv. Kutekeleza 

programu za Kuzuia 

na kupunguza 

maambukizi ya 

magonjwa 

yasiyoambukiza  

iv Programu 5 za 

mafunzo ya 

maambukizi dhidi 

ya magonjwa 

yasiyoambukizwa  

kutolewa ifikapo Juni 

2026 

Idadi ya watumishi 

waliopata mafunzo 

ya magonjwa 

yasiyoambukiza; 

Taarifa za 

utekelezaji wa 

mafunzo 

DFA 

v. Kuhamasishaji 

utekelezaji wa 

Mkakati wa 

Masuala ya usawa 

wa kijinsia 

v. Wanawake 

kushirki katika 

shughuli za 

Urasimishaji ifikapo 

Juni 2026; 

Asilimia ya 

wanawake 

wanaoshiriki kwenye 

shughuli za 

Urasimishaji 

Taarifa za 

utekelezaji  

DFA 
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KIAMBATISHO NA.4:  MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA MPANGO MKAKATI WA MKURABITA 2021/2022 – 

2025/2026 

 

Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

A: URASIMISHAJI  ARDHI KURAHISISHWA NA KUHARAKISHWA 
 i. Ma

mlaka 
za 
Serikali 
za Mitaa 
80 
Tanzani
a Bara  
kujenge
wa 
uwezo 
wa` 
Urasimi
shaji 
Mjini 
(20) na 
Vijijini(6
0) 
ifikapo 
Juni 
2026 

 
ii. W

izara ya 
Ardhi na 
Maende
leo ya 
Makaazi 
Zanzib
ar 

i. Kuto
a mafunzo ya 
Urasimishaji 
ardhi vijijini  
kwa  
watendaji wa 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 60 
Tanzania Bara 
 

Kutoa 
mafunzo na 
vifaa kwa 
Wizara ya 
Ardhi na 
Maendeo ya 
Makaazi 
Zanzibar kwa 
ajili ya 
Urasimishaji 
ardhi vijijini 
kwa Wilaya 10 
Zanzibar 

Kuhamasisha 
Urasimishaji ardhi 
vijijini kupitia Timu 
ya Menejimenti ya 
Halmashauri 
(CMT) 

  MSM 3 12 18 18 9 60 DPBF & 
PBFM-Z 

Kununua na 
kusambaza vifaa 
vya Urasimishaji 
ardhi vijijini katika  
60 

MSM 3 12 18  18 9 60 DPBF & 
PBFM-Z 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji ardhi 
vijijini kwa timu za 
Wizara kwa ajili ya 
Wilaya  10 
Zanzibar 

Wilaya 1 2 2 3 2 10 DPBF & 
PBFM-Z 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji kwa 
timu za vijiji katika  
MSM  60 Tanzania 
Bara 

MSM 3 12 18  18 9  60 DPBF & 
PBFM-Z 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji ardhi 
Mijini kwa timu za 
Wizara kwa ajili ya 
Wilaya  10 
Zanzibar 

Wilaya 1 2 2 3 2 10 DPBF & 
PBFM-Z 

Kutoa 
mafunzo ya 

Kuhamasisha 
Urasimishaji ardhi 

 1 4 6 6 4 20 DPBF & 
PBFM-Z 



2 

 

Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

kujeng
ewa 
uwezo 
kwa 
ajili ya 
Urasimi
shaji 
ardhi 
katika 
Shehia 
2 vijijini 
na 2 
mijini 
katika 
Wilaya 
10 
ifikapo 
Juni 
2026. 

Urasimishaji 
ardhi mijiji  
kwa  
watendaji wa 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 20. 

mijini kupitia Timu 
ya Menejiementi 
ya Halmashauri 
(CMT) 

Kununua na 
kusambaza vifaa 
vya Urasimishaji 
ardhi mjini katika  
MSM 20 Tanzania 
Bara  

 1 4 6 6 3 20 DPBF & 
PBFM-Z 

Kununua na 
kusambaza vifaa 
vya Urasimishaji 
ardhi mjini katika  
Wilaya 10 Zanzibar 

 1 2 2 3 2 10 DPBF & 
PBFM-Z 

Masham
ba 
1,054,50
0 
kurasimi
shwa 
katika 
Halmash
auri 60 
Tanzani
a Bara 
na 
Wilaya 
10 

Kupima, 
kuandaa na 
kutoa hati za 
Mashamba 
1,054,500 
katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 60 na 
Wilaya 10 

Kupima 
mashamba katika 
mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
60 na wialya 10 

Masham
ba Tz 
Bara 

     52,439  
 

   
209,757  

 

   
314,636  

 

  314,636  
 

  157,318  
 

     
1,048,787  
 DPBF & 

PBFM-Z 
Masham
ba Znz 
Bara 

286 1,143 1,428 1,428 1,428            5,713 
 

Kuandaa hati za 
mashamba katika 
mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
60 Tanzania Bara  
na Wilaya 10 
Zanzibar 

CCROs 
Tz Bara 

 52,439 209,757 314,636 314,636 157,318     1.048,787 

DPBF & 
PBFM-Z 

CROs 
Znz 

286 1,143 1,428 1,428 1,428           5,713 
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Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

Zanzibar 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kutoa hati za 
mashamba katika 
mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
60 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

CCROs 
Tz Bara 

      
     
52,439  

   

209,757  

   

314,636  

   

314,636  

   

157,318  
 

     
209,757  

   

209,757  

   

314,636  

   

314,636  

   

157,318  
 

     
314,636 

   

209,757  

   

314,636  

   

314,636  

   

157,318  
 

     
314,636 

   

209,757  

   

314,636  

   

314,636  

   

157,318  
 

     
157,318 

   

209,757  

   

314,636  

   

314,636  

   

157,318 
 

    
    1,048,787 

DPBF & 
PBFM-Z CROs 

Znz 
286 1,143 1,428 1,428 1,428            5,713 

Viwanja 
108,500 
kurasimi
shwa 
katika 
Halmash
auri za 
Miji/Majij
i/Manisp
aa 20 
Tanzani
a Bara 
na 
Wilaya 
10 
Zanzibar 
ifikapo 
2026 

Kupima, 
kuandaa na 
kutoa hati za 
viwanja 
108,500 
katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 40 
Tanzania na 
Wilaya 10 

Kupima viwanja 
katika mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
20 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

Viwanja 
Tz Bara 

 
5,097 

 

20,387 
 

30,580 
 

 
30,580 

 

 
 15,290 

 

      

      101,933 
 DPBF & 

PBFM-Z 
Viwanja 

Znz 
328 1,313 1,642 1,642 1,642          6,567 

Kuandaa hati za 
viwanja katika 
mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
20 Tanzania Bara 
na wialya 10 
Zanzibar 

CROs 
Tz Bara 

5,097 20,387 30,580 30,580 15,290      101,933 

DPBF & 
PBFM-Z 

CROs 
Znz 

328 1,313 1,642 1,642 1,642         6,567 

Kutoa hati za 
viwanja katika 
mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
20 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

CROs 
Tz Bara 

5,097 20,387 30,580 30,580 15,290      101,933 

DPBF & 
PBFM-Z 

CROs 
Znz 

328 1,313 1,642 1,642 1,642          6,567 

B: URASIMISHAJI BIASHARA KURAHISISHWA NA KUHARAKISHWA 

 Mamlak
a za 
Serikali 
za Mitaa 
40 
Tanzani
a Bara 

Kutoa 
mafunzo 
Urasimishaji 
Biashara kwa 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 40 

Kufanya 
kuhamasisha  
viongozi wa 
halmashauri 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 

DPBF & 
PBFM-Z MSM 

Znz 
1 2 3 3 2 10 

Kufanya manunuzi 
ya vifaa vya 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 DPBF & 
PBFM-Z 
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Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

na 
Wilaya 
10 
Zanziba
r 
kujenge
wa 
uwezo 
ifikapo 
Juni 
2026 

Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 
Zanzibar 

Urasimishaji 
Biashara 

MSM 
Znz 

1 2 3 3 2 10 

kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji kwa 
wadau katika MSM 
40 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 

DPBF & 
PBFM-Z 

MSM 
Znz 

1 2 3 3 2 10 

Vituo 
Jumuishi 
50 vya 
Urasimis
haji, 
Uendele
zaji 
Biashara
, na 
uwekeza
ji 
kuanzish
wa 
ifikapo 
Juni 
2026 
 

Kuanzisha 
Vituo 
Jumuishi 50 
vya 
Urasimishaji, 
Uendelezaji 
Biashara, na 
uwekezaji 
katika 
Mamlaka za 
Mitaa 50 

Kufanya ukarabati 
wa majengo ya 
kituo jumuishi cha 
Urasimishaji na 
Uendelezaji 
Biashara katika 
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 DPBF & 
PBFM-Z 

MSM 
Znz 

1 2 3 3 2 10 

Wafanya
Biashara 
789,000 
kupata 
mafunzo 
ya 
Urasimis

Kutoa 
mafunzo ya 
Urasimishaji 
kwa 
WafanyaBias
hara 789,000 
katika 

Kufanya 
uhamasishaji kwa 
wafanyaBiashara  
katika MSM 40 
Tanzania Bara na 
Wilaya 10 
 

Wafany
aBiasha
ra bara  

38,787 155,146 232,720 232,720 116,360 775,732 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

663 2,654 3,980 3,980 1,990 13,268 
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Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

haji 
Biashara 
ifikapo 
Juni 
2026; 

Mamlaka za 
Mitaa 50 
 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji kwa 
WafanyaBiashara 
katika MSM 40 na 
wialya 10 
Zanzibar 

Wafany
aBiasha
ra bara  

38,787 155,146 232,720 232,720 116,360 775,732 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

663 2,654 3,980 3,980 1,990 13,268 

Wafanya
Biashara 
552,000 
kusajili 
Biashara 
ifikapo 
Juni 
2026 
 
 
 
 
 

Kuhamasish
a usajili wa 
Biashara kwa 
wamiliki wa 
Biashara 
552,000 
katika 
Mamlaka za 
Mitaa 40 
Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 
Zanzibar 

Kufanya 
uhamasishaji wa 
usajili wa Biashara 
katika katika MSM 
40 Tanzania Bara 
na wialya 10 
Zanzibar 

Wafany
aBiasha
ra bara  

27,136 108,542 162,814 162,814 81,407 542,712 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

464 1,858 2,786 2,786 1,393 9,288 

kufanya usajili 
Biashara katika 
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

Wafany
aBiasha
ra bara  

27,136 108,542 162,814 162,814 81,407 542,712 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

464 1,858 2,786 2,786 1,393 9,288 

C: UPATIKANAJI WA MITAJI KWA WAMILIKI WA ARDHI NA BIASHARA KUWEZESHWA 

 Wamiliki 
wa 
masham
ba 
1,054,50
0 kupata 
mafunzo 
ya 
matumiz
i ya hati 

Kutoa 
mafunzo ya 
matumizi ya 
hati  kwa 
wamiliki wa 
mashamba  
katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 40 

Kuhamasisha 
wananchi juu ya 
mafunzo ya 
Matumizi CCROs 
katika MSM 40 
Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

CCROs 
Tz Bara 

     52,439  
 

   
209,757  

 

   
314,636  

 

  314,636  
 

  157,318  
 

     
1,048,787  
 DPBF & 

PBFM-Z 
CCROs 

Znz 
286 1,143 1,428 1,428 1,428            5,713 

 

Kutoa mafunzo ya 
matumizi ya 
kiuchumi ya 

CCROs 
Tz Bara 

     52,439  
 

   
209,757  

 

   
314,636  

 

  314,636  
 

  157,318  
 

     
1,048,787  
 

DPBF & 
PBFM-Z 
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Shabah
a 
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kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

ifikapo 
Juni 
2026 

Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 za 
Zanzibar 

CCROs katika 
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

CCROs 
Znz 

286 1,143 1,428 1,428 1,428            5,713 
 

Wamiliki 
wa 
viwanja 
108,500  
kupata 
mafunzo 
ya 
matumiz
i ya hati  
ifikapo 
Juni 
2026 

Kutoa 
mafunzo ya 
matumizi ya 
hati  kwa 
wamiliki wa 
Viwanja  
katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 
40Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 
Zanzibar 

Kuhamasisha 
wananchi juu ya 
mafunzo ya 
Matumizi CROs 
katika MSM 40 
Tanzania Bara 

CROs 
Tz Bara 

5,097 20,387 30,580 30,580 15,290      101,933 

DPBF & 
PBFM-Z 

CROs 
Znz 

328 1,313 1,642 1,642 1,642          6,567 

Kutoa mafunzo ya 
matumizi ya 
kiuchumi ya CROs 
katika MSM 40 
Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

CROs 
Tz Bara 

5,097 20,387 30,580 30,580 15,290      101,933 

DPBF & 
PBFM-Z 

CROs 
Znz 

328 1,313 1,642 1,642 1,642          6,567 

Wamiliki 
wa 
Biashara 
552,000  
kupata 
mafunzo 
ya 
uendesh
aji na 
Uendele
zaji 
Biashara 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kutoa 
mafunzo ya 
uendeshaji 
na 
Uendelezaji 
Biashara 
katika 
mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 40 
Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 
Zanzibar 

Kufanya 
uhamasishaji juu 
ya uendeshaji na 
Uendelezaji 
Biashara kwa 
wafanyaBiashara  
katika MSM 40 
Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

Wafany
aBiasha
ra bara  

27,136 108,542 162,814 162,814 81,407 542,712 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

464 1,858 2,786 2,786 1,393 9,288 

Kutoa mafunzo ya  
uendeshaji na 
Uendelezaji 
Biashara kwa 
wafanyaBiashara  
katika MSM 40 
Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

Wafany
aBiasha
ra bara  

27,136 108,542 162,814 162,814 81,407 542,712 

DPBF & 
PBFM-Z Wafany

aBiasha
ra Znz 

464 1,858 2,786 2,786 1,393 

9,288 
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Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

Mikatab
a 10 na 
Taasisi 
za fedha 
kutekele
zwa 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kufanya 
majadiliano 
na kuingia 
Mikataba na 
Taasisi za 
fedha 

Kufanya utambuzi 
wa Taasisi za 
fedha zitakazoingia 
mikataba na 
MKURABITA 

Mikatab
a 

2 2  3  2 1 

10 

DFA 

Kuingia mkataba 
na Taasisi za 
fedha  

Mikatab
a 

2 2  3  2 1 

10 

DFA 

Wamiliki 
wa 
Biashara 
110,000 
na 
wamiliki 
wa ardhi 
232,600 
waliorasi
misha 
kupata 
mkopo  
ifikapo 
Juni 
2026 

Kuratibu 
upatikanaji 
wa mikopo 
kwa wamiliki 
wa ardhi na 
Biashara 

Kufanya utambuzi 
wa  wanufaika wa 
Urasimishaji ardhi 
vijijini wanaostaili 
kupata mikopo 

Wanufaik
a Tz bara  

10,488 41,951 62,927 62,927 31,464 290,757 

DFA 
Wanufaik
a Znz 

57 229 343 343 171 1,143 

Kufanya utambuzi 
wa  wanufaika wa 
Urasimishaji ardhi 
mjini wanaostaili 
kupata mikopo 

Wanufaik
a Tz bara  

1,019 4,077 6,116 6,116 3,058 20,387 DFA 

Wanufaik
a Znz 

66 263 394 394 197 1,313 

Kufanya utambuzi 
wa  wanufaika wa 
Urasimishaji 
Biashara 
wanaostaili kupata 
mikopo 

Wanufaik
a Tz bara  

5,367 21,469 32,204 32,204 16,102 107,347 
 

DFA 

Wanufaik
a Znz 

133 531 796 796 398 2,653 
 

Kuwaunganisha 
wanufaika wa 
Urasimishaji ardhi 
vjijini na mikopo  

Wanufaik
a Tz bara  

10,488 41,951 62,927 62,927 31,464 290,757 DFA 

Wanufaik
a Znz 

57 229 343 343 171 1,143 

   

Kuwaunganisha 
wanufaika wa 
Urasimishaji ardhi 
mjini na mikopo 

Wanufaik
a Tz bara  

1,019 4,077 6,116 6,116 3,058 20,387 DFA 

Wanufaik
a Znz 

66 263 394 394 197 1,313 

   
Kuwaunganisha 
wanufaika wa 

Wanufaik
a Tz bara  

5,367 21,469 32,204 32,204 16,102 107,347 
 

DFA 



8 

 

Lengo 
Shabah
a 

Shughuli 
kuu 

Shughuli ndogo 
 Kiwango cha Utekelezaji  Jumla Mhusika 

Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

Urasimishaji 
Biashara na 
mikopo  

Wanufaik
a Znz 

133 531 796 796 398 2,653 
 
 
 
 

D: UWEZO WA TAASISI KUTOA HUDUMA BORA KUIMARISHWA 
 Muundo 

mpya 
wa 
MKURA
BITA 
kutekele
zwa 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kuandaa na 
kuwasilisha 
mapendekez
o ya muundo 
mpya wa 
MKURABITA 

Kuandaa 
mapendekezo ya 
muundo mpya wa 
MKURABITA 

Rasimu            DFA 

Kuwasilisha 
mapendekezo ya 
muundo mpya ya 
MKURABITA 

Rasimu            DFA 

Kutekeleza 
muundo mpya ya 
MKURABITA 

       DFA 

Mkakati 
mpya 
wa 
Elimu, 
Habari 
na 
Mawasili
ano 
kutekele
zwa 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kuandaa na 
Kutekeleza 
Mkakati 
mpya wa 
Elimu, Habari 
na 
Mawasiliano 

Kuandaa Mkakati 
mpya wa Elimu, 
Habari na 
Mawasiliano 

            
Mtaalam wa 
Mawasiliano 

Kutekeleza 
Mkakati mpya wa 
Elimu, Habari na 
Mawasiliano 

            Mtaalam wa 
Mawasiliano 

Mapend
ekezo 
ya 
Mabores
ho ya 
Kisheria 

Kubainisha  
mapendekez
o mapya ya 
kisheria na 
kitaasisi. 

Kufanya utafiti 
kuhusu vikwazo 
katika utekelezaji 
wa Urasimishaji  

            Mtaalam 
wa Sheria 

Kuandaa 
mapendekezo ya 
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Kipimo 2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026  
 

na 
Kitaasisi 
kutekele
zwa 
ifikapo 
Juni 
2026 

maboresho ya 
kisheria na 
kitaasisi 

Kufuatilia 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o ya kisheria 
na kitaasisi. 

Kufanya ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
maboresho ya 
kisheria na 
kitaasisi 

            Mtaalam 
wa Sheria 

Wadau 
wa 
Maendel
eo 
kuchang
ia fedha 
ya 
utekelez
aji wa 
Mpango 
Mkakati 
kwa 
takriban 
shilingi 
3,378,00
0,000.00 
sawa na 
asilimia 
20 ya 
fedha za 
utekelez
aji 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kuratibu 
upatikanaji 
wa asilimia 
20 za fedha 
za 
Maendeleo 

Kuandaa 
maandiko ya mradi  

           DFA 

Kuwasilisha 
maandiko kwa 
wadau mbali mbali 
wa Maendeleo  

           DFA 

Kuingia mikataba 
na wadau wa 
Maendeleo  

       DFA 

Mpango 
wa 

Kuandaa 
Mpango wa 

Kuandaa Mpango 
wa Ufuatiliaji na 

            Afisa 
Utafiti, 
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Shughuli ndogo 
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Ufuatiliaj
i na 
Tathmini  
kutekele
zwa 
ifikapoJu
ni  2026 

Ufuatiliaji na 
Tathmini 

Tathmini Ufuatiliaji 
na Tathmini 

Kufanya 
tathmini ya 
awali ya 
kubaini 
viashiria vya 
mpango 
Mkakati 

Kukusanya taarifa 
za awali ya kubaini 
viashiria vya 
mpango Mkakati 

            Afisa 

Utafiti, 

Ufuatiliaji 

na Tathmini 

Kuchambua na 
kuandaa taarifa ya  
viashiria vya 
mpango Mkakati 

            Afisa 

Utafiti, 

Ufuatiliaji 

na Tathmini 

Kufanya 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji 
wa shughuli 
za 
Urasimishaji 
kwa kila robo 
mwaka 

Kukusanya taarifa 
uwandani katika  
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 Afisa 
Utafiti, 

Ufuatiliaji 
na Tathmini 

MSM 
Znz 

1 2 3 3 2 10 

Kuchambua na 
kuandaa taarifa za 
ufuatiliaji uwandani 
katika MSM 
40Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 Afisa 
Utafiti, 

Ufuatiliaji 
na Tathmini MSM 

Znz 
1 2 3 3 2 10 

Kufanya 
tathmini 
ndogo za 
utekelezaji 
wa shughuli 
za 
Urasimishaji 
kwa kila robo 
mwaka 

Kukusanya taarifa 
uwandani katika 
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 Afisa 
Utafiti, 

Ufuatiliaji 
na Tathmini 

MSM 
Znz 

1 2 3 3 2 10 

Kuchambua na 
kuandaa taarifa za 
tathmini ndogo 
uwandani katika 
MSM 40 Tanzania 
Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

MSM 
bara  

2 8 12 12 6 40 Afisa 
Utafiti, 

Ufuatiliaji 
na Tathmini MSM 

Znz 
1 2 3 3 2 10 
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Kufanya 
tathmini 2 za 
Sekta Isiyo 
Rasmi 

Kufanya utafiti wa 
sekta isiyo rasmi  

           Afisa 
Utafiti, 

Ufuatiliaji 
na Tathmini 

E: UTEKELEZAJI WA MASUALA MTAMBUKA KUIMARISHWA 
 Program

u 5 za 
mafunzo 
ya 
Mapamb
ano 
dhidi ya 
Rushwa 
kutolewa 
ifikapo 
2025; 

Kutoa 
mafunzo ya 
mapambano 
dhidi ya   
Rushwa na 
Utawala Bora 

Kutoa mafunzo 
mapambano dhidi 
ya   Rushwa na 
Utawala Bora 

Program
u 

1  1  1  1  1  5 DFA 

Program
u 5 za 
mafunzo 
ya 
maambu
kizi dhidi 
ya 
VVU/UK
IMWI 
kutolewa 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kutoa 
mafunzo 
dhidi ya 
kujikinga na 
maambukizi 
ya 
VVU/UKIMW
I 

Kutoa mafunzo 
dhidi ya kujikinga 
na maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Program
u 

1  1  1 1  1  5 DFA 

Watumis
hi wenye 
maambu
kizi ya 
VVU 
kupata 
huduma 

Kutoa 
huduma ya 
lishe kwa 
watumishi 
wanaoishi na 
VVU 

Kutoa huduma ya 
lishe kwa 
watumishi 
wanaoishi na VVU 

Program
u 

1  1  1  1  1  5 DFA 
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za lishe 
ifikapoJu
ni  2026 

Program
u 5 za 
mafunzo 
ya 
maambu
kizi dhidi 
ya 
magonj
wa 
yasiyoa
mbukizw
a 
kutolewa 
ifikapo 
Juni 
2026 

Kutoa 
mafunzo 
dhidi ya 
kujikinga na 
magonjwa 
yasiyoambuk
iza 

Kutoa mafunzo 
dhidi ya kujikinga 
na magonjwa 
yasiyoambukiza 

Program
u 

1  1  1  1  1   DFA 

Wanawa
ke 
kushirki 
katika 
shughuli 
za 
Urasimis
haji 
ifikapo 
Juni 
2026; 

Kufanya 
uhamasiahaji 
wa 
wanawake 
kushiriki 
katika 
shughuli za 
Urasimishaji 
uwandani 

Kufanya 
uhamasiahaji wa 
wanawake 
kushiriki katika 
shughuli za 
Urasimishaji 
uwandani 

Program
u 

1  1  1  1  1  5 DFA 
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KIAMBATISHO NA. 5: MCHANGANUO WA BAJETI YA UTEKELEZAJI WA MPANGO KAZI WA MPANGO MKAKATI 

2021/2022 – 2025/2026 

Lengo Shabaha Shughuli kuu Shughuli Bajeti 
Kipindi cha Utekelezaji 

2021/2022 2022/2023 2023/2024 2024/2025 2025/2026 

A: 
Urasimi
shaji  
Ardhi 
Kurahisi
shwa 
na 
Kuhara
kishwa   

Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 80 (60 
vijijini na 20 
mjini)Tanzan
ia Bara 
Kujengewa 
uwezo na 
wiazara ya 
Ardhi na 
Maendeleo 
ya Makaazi 
Zazibar 
kujengewa 
uwezo wa 
Urasimishaji 
Mjini katika 
Wilaya 10 na 
Urasimishaji 
ardhi vijiji 
Wilaya 10 
Zanzibar 
ifikapo Juni 
2026 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji ardhi 
kwa  watendaji wa 
Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 80 (60 vijijini 
na 20 mjini) Tanzania 
Bara na 20 (10 mjini 
na 10 vijijini) Zanzibar 

kuhamasisha Urasimishaji 
ardhi kupitia CMT & 
Menejiment ya Wizara 

250,000,000 12,500,000 50,000,000 75,000,000 75,000,000 37,500,000 

Kununuzi na kusambaza vifaa 
vya Urasimishaji ardhi katika 
MSM 80 Tanzania Bara na 20 
(10 vijijini na 10 mjini) Zanzibar 

500,000,000 25,000,000 100,000,000 150,000,000 150,000,000 75,000,000 

Kutoa mafunzo ya Urasimishaji 
ardhi miijini kwa timu za Wilaya 
katika MSM MSM 20 Tanzania 
Bara na 10 Zanzibar 

250,000,000 12,500,000 50,000,000 75,000,000 75,000,000 37,500,000 

Kutoa mafunzo ya Urasimishaji 
kwa timu za vijiji na Mitaa 
katika MSM 60 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 Zanzibar 

500,000,000 25,000,000 100,000,000 150,000,000 150,000,000 75,000,000 

Mashamba 
1,054,500 
kurasimishw
a katika 
Halmashauri 
60 ifikapo 
Juni 2026 

Kupima, kuandaa na 
kutoa hati za 
Mashamba 1,054,500 
katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 50 

Kupima mashamba katika 
MSM  60 Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

2,800,000,000 140,000,000 560,000,000 840,000,000 840,000,000 420,000,000 

Kuandaa hati za mashamba 
katika MSM  60 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 Zanzibar 

1,825,000,000 91,250,000 365,000,000 547,500,000 547,500,000 273,750,000 

Kutoa hati za mashamba katika 
MSM  60 Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

975,000,000 48,750,000 195,000,000 292,500,000 292,500,000 146,250,000 
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Viwanja 
108,500 
kurasimishw
a katika 
Halmashauri 
za 
Miji/Majiji/Ma
nispaa 20 
Tanzania 
Bara na 
Wilaya 10 
Zanzibar 
ifikapoJuni  
2026 

Kupima, kuandaa na 
kutoa hati za viwanja 
108,500 katika 
Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 0 

Kupima viwanja katika MSM  
20 Tanzania Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

1,200,000,000 60,000,000 240,000,000 360,000,000 360,000,000 180,000,000 

Kuandaa hati za viwanja katika 
MSM  20 Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

475,000,000 23,750,000 95,000,000 142,500,000 142,500,000 71,250,000 

Kutoa hati za viwanja katika 
MSM  20 Tanania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

475,000,000 23,750,000 95,000,000 142,500,000 142,500,000 71,250,000 

JUMLA LENGO A 
 

 
9,250,000,000 462,500,000 1,850,000,000 2,775,000,000 2,775,000,000 

 
1,387,500,000 

B:  
Urasimi
shaji 
Biashar
aKurahi
sishwa 
na 
Kuhara
kishwa 

Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa 40 
Tanzania 
Bara 
kujengewa 
uwezo  na 
wiazara ya 
Biashara na 
Maendeleo 
ya Viwanda  
kwa ajili ya 
Wilaya 10 
Zanzibar 
ifikapo Juni 
2026 

Kutoa mafunzo 
Urasimishaji Biashara 
kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 40 
na kwa Wilaya 10 
Zanzibar 

Kufanya kuhamasisha  viongozi 
wa MSM 40 Tanzania Bara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

150,000,000 7,500,000 30,000,000 45,000,000 45,000,000 22,500,000 

kufanya manunuzi wa vifaa vya 
Urasimishaji Biashara 

250,000,000 12,500,000 50,000,000 75,000,000 75,000,000 37,500,000 

kutoa mafunzo ya Urasimishaji 
kwa wadau katika MSM 40 
Tanzania Bara na Wilaya 10 
Zanzibar 

350,000,000 17,500,000 70,000,000 105,000,000 105,000,000 52,500,000 

Vituo 
Jumuishi 50 
vya 
Urasimishaji, 
Uendelezaji 

Kuanzisha Vituo 
Jumuishi 40 vya 
Urasimishaji, 
Uendelezaji Biashara, 
na uwekezaji katika 

Kufanya ukarabati wa majengo 
ya kituo jumuishi cha 
Urasimishaji na Uendelezaji 
Biashara katika MSM 40 
Tanzania Bara na Wilaya 10 

1,250,000,000 62,500,000 250,000,000 375,000,000 375,000,000 187,500,000 
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Biashara, na 
uwekezaji 
kuanzishwa 
ifikapo Juni 
2026 

MSM Tanzania Bara 
na Wilaya 10 
Zanzibar 

Zanzibar 

WafanyaBias
hara 789,000 
kupata 
mafunzo ya 
Urasimishaji 
Biashara 
ifikapo Juni 
2026; 

Kutoa mafunzo ya 
Urasimishaji kwa 
WafanyaBiashara 

789,000 katika 
Mamlaka za Mitaa 40 
Tanzania \bnara na 
Wilaya 10 Zanzibar 

Kufanya uhamasishaji kwa 
wafanyaBiashara  katika MSM 
40 Tanzania Bara na wialya 10 

Zanzibar 

250,000,000 12,500,000 50,000,000 75,000,000 75,000,000 37,500,000 

Kutoa mafunzo ya Urasimishaji 
kwa WafanyaBiashara katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 

wialya 10 Zanzibar 

950,000,000 47,500,000 190,000,000 285,000,000 285,000,000 142,500,000 

WafanyaBias
hara 552,000 
kusajili 
Biashara 
ifikapo Juni 
2025 

Kuhamasisha usajili 
wa Biashara kwa 
wamiliki wa Biashara 
552,000 katika 
Mamlaka za Mitaa 40 
Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 
 

Kufanya uhamasishaji wa 
usajili wa Biashara katika katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

50,000,000 2,500,000 10,000,000 15,000,000 15,000,000 7,500,000 

kufanya usajili Biashara katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

50,000,000 2,500,000 10,000,000 15,000,000 15,000,000 7,500,000 

 
 
 
JUMLA LENGO B 

3,300,000,000 165,000,000 660,000,000 990,000,000 990,000,000 495,000,000 
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C: 
Upatika
naji wa 
mitaji 
kwa 
wamiliki 
wa 
ardhi na 
Biashar
a 
Kuweze
shwa 

Wamiliki wa 
mashamba 
703,000 
kupata 
mafunzo ya 
matumizi ya 
hati ifikapo 
Juni 2026 

Kutoa mafunzo ya 
matumizi ya hati  kwa 
wamiliki wa 
mashamba  katika 
Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 40 Tanzania 
Bara na wialya 10 
Zanzibar 

Kuhamasisha wananchi juu ya 
mafunzo ya Matumizi CCROs 
katika MSM 40 Tanzania Bara 
na wialya 10 Zanzibar 

150,000,000 7,500,000 30,000,000 45,000,000 45,000,000 22,500,000 

Kutoa mafunzo ya matumizi ya 
kiuchumi ya CCROs katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

600,000,000 30,000,000 120,000,000 180,000,000 180,000,000 90,000,000 

Wamiliki wa 
viwanja 
217,000  
kupata 
mafunzo ya 
matumizi ya 
hati  ifikapo 
Juni 2026 

Kutoa mafunzo ya 
matumizi ya hati  kwa 
wamiliki wa Viwanja  
katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 40 
Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

Kuhamasisha wananchi juu ya 
mafunzo ya Matumizi CROs 
katika MSM 40 Tanzania Bara 
na Wilaya 10 Zanzibar 

150,000,000 7,500,000 30,000,000 45,000,000 45,000,000 22,500,000 

Kutoa mafunzo ya matumizi ya 
kiuchumi ya CROs katika MSM 
40 Tanzania Bara na wialya 10 
Zanzibar 

600,000,000 30,000,000 120,000,000 180,000,000 180,000,000 90,000,000 
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Wamiliki wa 
Biashara 
552,000  
kupata 
mafunzo ya 
uendeshaji 
na 
Uendelezaji 
Biashara 
ifikapo Juni 
2026 

Kutoa mafunzo ya 
uendeshaji na 
Uendelezaji Biashara 
katika mamlaka za 
Serikali za Mitaa 40 
Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

Kufanya uhamasishaji juu ya 
uendeshaji na Uendelezaji 
Biashara kwa wafanyaBiashara  
katika MSM 40 Tanzania Bara 
na wialya 10 Zanzibar 

150,000,000 7,500,000 30,000,000 45,000,000 45,000,000 22,500,000 

Kutoa mafunzo ya  uendeshaji 
na Uendelezaji Biashara kwa 
wafanyaBiashara  katika MSM 
40 Tanzania Bara na wialya 10 
Zanzibar 

600,000,000 30,000,000 120,000,000 180,000,000 180,000,000 90,000,000 

Mikataba 10 
na Taasisi za 
fedha 
kutekelezwa 
ifikapo Juni 
2026 

Kufanya majadiliano 
na kuingia Mikataba 
na Taasisi za fedha 

Kufanya utambuzi wa Taasisi 
za fedha zitakazoingia 
mikataba na MKURABITA 

10,000,000 500,000 2,000,000 3,000,000 3,000,000 1,500,000 

Kuingia mkataba na Taasisi za 
fedha 

40,000,000 2,000,000 8,000,000 12,000,000 12,000,000 6,000,000 

Wamiliki wa 
Biashara 
110,000 na 
wamiliki wa 
ardhi 
184,000 
waliorasimish

Kuratibu upatikanaji 
wa mikopo kwa 
wamiliki wa ardhi na 
Biashara 

Kufanya utambuzi wa  
wanufaika wa Urasimishaji 
wanaostaili kupata mikopo 

15,000,000 750,000 3,000,000 4,500,000 4,500,000 2,250,000 
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a kupata 
mkopo  
ifikapo Juni 
2026 

Kuwaunganisha wanufaika wa 
Urasimishaji na mikopo 

35,000,000 1,750,000 7,000,000 10,500,000 10,500,000 5,250,000 

 

JUMLA LENGO C 2,350,000,000 117,500,000 470,000,000 705,000,000 705,000,000 352,500,000 

D: 
Uwezo 
wa 
Taasisi 
kutoa 
huduma 
bora 
Kuimari
shwa 

Muundo 
mpya wa 
MKURABITA 
kutekelezwa 
ifikapo Juni 
2026 

Kuandaa na 
kuwasilisha 
mapendekezo ya 
muundo mpya wa 
MKURABITA 

Kuandaa mapendekezo ya 
muundo mpya wa MKURABITA 

5,000,000 250,000 1,000,000 1,500,000 1,500,000 750,000 

Kuwasilisha mapendekezo ya 
muundo mpya ya MKURABITA 

5,000,000 250,000 1,000,000 1,500,000 1,500,000 750,000 

Kutekeleza muundo mpya ya 
MKURABITA 

10,000,000 500,000 2,000,000 3,000,000 3,000,000 1,500,000 

Mkakati 
mpya wa 
Elimu, Habari 
na 
Mawasiliano 
kutekelezwa 
ifikapo Juni 
2026 

Kuandaa Mkakati 
mpya wa Elimu, 
Habari na 
Mawasiliano 

Kuandaa Mkakati mpya wa 
Elimu, Habari na Mawasiliano 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Kutekeleza Mkakati 
mpya wa Elimu, 
Habari na 
Mawasiliano 

Kutekeleza Mkakati mpya wa 
Elimu, Habari na Mawasiliano 

525,000,000 26,250,000 105,000,000 157,500,000 157,500,000 78,750,000 
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Mapendekez
o ya 
Maboresho 
ya Kisheria 
na Kitaasisi 
kutekelezwa 
ifikapo Juni 
2026 

Kubainisha  
mapendekezo mapya 
ya kisheria na 
kitaasisi. 

Kufanya utafiti kuhusu vikwazo 
katika utekelezaji wa 
Urasimishaji 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Kufuatilia utekelezaji 
wa mapendekezo ya 
kisheria na kitaasisi. 

Kuandaa mapendekezo ya 
maboresho ya kisheria na 
kitaasisi 

225,000,000 11,250,000 45,000,000 67,500,000 67,500,000 33,750,000 

Wadau wa 
Maendeleo 
kuchangia 
fedha ya 
utekelezaji 
wa Mpango 
Mkakati kwa 
takriban 
shilingi 
3,378,000,00
0.00 sawa na 
asilimia 20 
ya fedha za 
utekelezaji 
ifikapo Juni 
2026 

Kuratibu upatikanaji 
wa asilimia 20 za 
fedha za Maendeleo 

Kuandaa maandiko ya mradi 25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Kuwasilisha maandiko kwa 
wadau mbali mbali wa 
Maendeleo 

50,000,000 2,500,000 10,000,000 15,000,000 15,000,000 7,500,000 

Kuingia mikataba na wadau wa 
Maendeleo 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Mpango wa 
Ufuatiliaji na 
Tathmini  
kutekelezwa 

Kuandaa Mpango wa 
Ufuatiliaji na Tathmini 

Kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji 
na Tathmini 

10,000,000 500,000 2,000,000 3,000,000 3,000,000 1,500,000 
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ifikapo 2026 

Kufanya tathmini ya 
awali ya kubaini 
viashiria vya mpango 
Mkakati 

Kukusanya taarifa za awali ya 
kubaini viashiria vya mpango 
Mkakati 

40,000,000 2,000,000 8,000,000 12,000,000 12,000,000 6,000,000 

Kuchambua na kuandaa taarifa 
ya  viashiria vya mpango 
Mkakati 

10,000,000 500,000 2,000,000 3,000,000 3,000,000 1,500,000 

Kufanya ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
shughuli za 
Urasimishaji kwa kila 
robo mwaka 

Kukusanya taarifa uwandani 
katika MSM 40 Tanzania Bara 
na wialya 10 Zanzibar 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Kuchambua na kuandaa taarifa 
za ufuatiliaji uwandani katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Kufanya tathmini 
ndogo za utekelezaji 
wa shughuli za 
Urasimishaji kwa kila 
robo mwaka 

Kukusanya taarifa uwandani 
katika MSM 40 Tanzania Bara 
na wialya 10 Zanzibar 

200,000,000 10,000,000 40,000,000 60,000,000 60,000,000 30,000,000 

Kuchambua na kuandaa taarifa 
za ufuatiliaji uwandani katika 
MSM 40 Tanzania Bara na 
wialya 10 Zanzibar 
 

50,000,000 2,500,000 10,000,000 15,000,000 15,000,000 7,500,000 

Kufanya tathmini 2 za 
Sekta Isiyo Rasmi 

Kufanya utafiti wa sekta isiyo 
rasmi 

600,000,000 30,000,000 120,000,000 180,000,000 180,000,000 90,000,000 

JUMLA LENGO D 

1,880,000,000 94,000,000 376,000,000 564,000,000 564,000,000 282,000,000 
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E: 
Utekele
zaji wa 
Masual
a 
Mtambu
ka  
Kuimari
shwa  

Programu 5 
za mafunzo 
ya 
Mapambano 
dhidi ya 
Rushwa 
kutolewa 
ifikapo 2026; 

Kutoa mafunzo 
mapambano dhidi ya   
Rushwa na Utawala 
Bora 

Kutoa mafunzo mapambano 
dhidi ya   Rushwa na Utawala 
Bora 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Programu 5 
za mafunzo 
ya 
maambukizi 
dhidi ya 
VVU/UKIMW
I kutolewa 
ifikapo 2026; 

Kutoa mafunzo dhidi 
ya kujikinga na 
maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

Kutoa mafunzo dhidi ya 
kujikinga na maambukizi ya 
VVU/UKIMWI 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

Watumishi 
wenye 
maambukizi 
ya VVU 
kupata 
huduma za 
lishe ifikapo 
2026; 

Kutoa huduma ya 
lishe kwa watumishi 
wanaoishi na VVU 

Kutoa huduma ya lishe kwa 
watumishi wanaoishi na VVU 

10,000,000 500,000 2,000,000 3,000,000 3,000,000 1,500,000 

Programu 5 
za mafunzo 
ya 
maambukizi 
dhidi ya 
magonjwa 
yasiyoambuk
izwa 
kutolewa 
ifikapo 2026’ 

Kutoa mafunzo dhidi ya 
kujikinga na magonjwa 
yasiyoambukiza 

Kutoa mafunzo dhidi ya kujikinga 
na magonjwa yasiyoambukiza 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 
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Wanawake 
kushirki 
katika 
shughuli za 
Urasimishaji 
ifikapo 2026; 

Kufanya uhamasiahaji 
wa wanawake 
kushiriki katika 
shughuli za 
Urasimishaji 
uwandani 

Kufanya uhamasiahaji wa 
wanawake kushiriki katika 
shughuli za Urasimishaji 
uwandani 

25,000,000 1,250,000 5,000,000 7,500,000 7,500,000 3,750,000 

JUMLA LENGO E 110,000,000 5,500,000 22,000,000 33,000,000 33,000,000 16,500,000 

JUMLA KUU 16,890,000,000 844,500,000 3,378,000,000 5,067,000,000 5,067,000,000 2,533,500,000 
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KIAMBATISHO NA. 6: BANGOKITITA LA MFUMO WA MATOKEO NA BAJETI 
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KIAMBATISHO NA. 6: BANGOKITITA LA MFUMO WA MATOKEO NA BAJETI 

Lengo mahususi Matokeo tarajiwa Viashiria vya matokeo Bajeti 

A: Urasimishaji  Ardhi 

Kurahisishwa na 

Kuharakishwa   

i. Umiliki na uendelevu wa ajenda ya 

Urasimishaji ardhi kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; 

ii. Kupungua kwa viwanja na mashamba 

yanayomilikiwa katika sekta isiyo rasmi  

i. Idadi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizojengewa uwezo 

ii. Idadi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizoendeleza Urasimishaji  

iii. Idadi ya mashamba 

yaliyorasimishwa   

iv. Idadi ya viwanja yaliyorasimishwa  

9,250,000,000 

B: Urasimishaji 

Biashara 

Kurahisishwa na 

Kuharakishwa   

i. Umiliki na uendelevu wa ajenda ya 

Urasimishaji Biashara kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa; 

ii. Kupungua kwa Biashara 

zinazomilikiwa katika sekta isiyo rasmi 

iii. Kuongezeka kwa mapato yatokanayo 

na leseni  

iv. Uwepo wa Vituo Jumuishi vya 

Urasimishaji, Uendelezaji Biashara 

i. Idadi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizojengewa uwezo 

ii. Idadi ya mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizoendeleza Urasimishaji 

Biashara 

iii. Idadi ya Vituo vilivyoanzishwa 

iv. Uwepo wa huduma zinazotolewa 

kituoni; 

v. Idadi ya WafanyaBiashara waliopata 

mafunzo 

vi. Idadi ya Biashara zilizosajiliwa 

vii. Kiasi cha Mapato ya ada za leseni 

kilichokusanywa 

3,300,000,000 

C: Upatikanaji wa 

mitaji kwa wamiliki 

wa ardhi na Biashara 

kuwezeshwa 

i. Ongezeko la wamiliki wa ardhi na 

Biashara wanaoendesha shughuli zao 

katika mfumo rasmi 

ii. Ongezeko la wamiliki wa ardhi na 

Biashara walionufaika na mikopo 

i. Idadi ya wamiliki wa Mashamba 

waliopata mafunzo ya matumizi ya 

hati miliki 

ii. Idadi ya wamiliki wa viwanja 

waliopata mafunzo ya matumizi ya 

hati miliki 

iii. Idadi ya wamiliki wa Biashara 

2,350,000,000 
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Lengo mahususi Matokeo tarajiwa Viashiria vya matokeo Bajeti 

waliopata mafunzo ya uendeshaji na 

Uendelezaji Biashara 

iv. Idadi ya Mikataba na Taasisi za 

fedha  iliyotekelezwa  

v. Idadi ya wamiliki wa ardhi 

walionufaika na mikopo 

vi. Kiasi cha mkopo kilichotolewa kwa  

wamiliki wa ardhi 

vii. Idadi ya wamiliki wa Biashara 

walionufaika na mikopo 

viii. Kiasi cha mkopo kilichotolewa kwa  

wamiliki wa Biashara  

D: Uwezo wa Taasisi 

kutoa huduma bora 

kuimarishwa 

i. Uwepo wa Watumishi wanaokidhi 

mahitaji ya Taasisi 

ii. Kuongezeka kwa uelewa na ushiriki 

wa umma katika shughuli za 

Urasimishaji 

iii. Ongezeko la Fedha za  utekelezaji 

kutoka kwa wadau wa Maendeleo 

iv. Kuongezeka kwa afanishi wa 

utekelezaji wa shughuli za 

Urasimishaji 

v. Kupungua kwa urasimu wa 

utekelezaji wa shughuli za 

Urasimishaji  

i. Uwepo kwa Muundo mpya wa 

MKURABITA 

ii. Idadi ya watumishi wapya 

walioajiriwa 

iii. Uwepo wa Mkakati wa Mawasiliano 

iv. Idadi ya Machapisho ya elimu na 

habari;  

v. Idadi ya vipindi vya radio na runinga 

vilivyorushwa  

vi. Kuwepo kwa studio ya habari 

vii. Idadi ya taarifa na matukio katika 

Tovuti na mitandao ya kijamii 

viii. Idadi ya watu waliotembelea Tovuti 

ix. Idadi ya Mapendekezo ya 

Maboresho yaliyotekelezwa 

x. Kiasi cha fedha zilizopatikana kutoka 

kwa wadau wa Maendeleo 

1,880,000,000 
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Lengo mahususi Matokeo tarajiwa Viashiria vya matokeo Bajeti 

xi. Uwepo wa Mpango wa Ufuatiliaji na 

Tathmini 

xii. Uwepo wa taarifa za Ufuatiliaji na 

Tathmini 

xiii. Taarifa ya Tathmini ya awali ya 

kubaini viashiria vya Mpango 

Mkakati  

xiv. Taarifa ya Tathmini za awali ya 

kubaini mapendekezo ya kisheria na 

kitaasisi 

E: Utekelezaji wa 

Masuala Mtambuka 

kuimarishwa 

i. Kupungua kwa matukio ya rushwa 

ofisini 

ii. Kupungua kwa malalamiko ya rushwa  

iii. Kupungua kwa maambukizi ya VVU 

iv. Kuimarika kwa afya za wanaoishi na 

VVU 

v. Kuongezeka kwa wanaopima ukimwi 

kwa hiari  

vi. Kupungua kwa maambukizi ya 

magonjwa yasiyoambukiza 

i. Idadi ya watumishi waliopata 

Mafunzo juu ya mapambano dhidi ya 

Rushwa na Utawala Bora;  

ii. Idadi ya matukio ya rushwa 

yaliyoripotiwa 

iii. Idadi ya watumishi waliopata 

Mafunzo ya VVU/UKIMWI 

iv. Idadi ya watumishi waliopima VVU 

kwa hiari 

v. Idadi ya watumishi wenye VVU 

waliopata huduma ya Lishe  

vi. Idadi ya watumishi waliopata 

mafunzo ya magonjwa 

yasiyoambukiza; 

vii. Asilimia ya wanawake wanaoshiriki 

kwenye shughuli za Urasimishaji 

110,000,000 

JUMLA YA BAJETI 16,890,000,000 
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KIAMBATISHO NA 7: MPANGO WA UFUATILIAJI 
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KIAMBATISHO NA 7: MPANGO WA UFUATILIAJI 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

Idadi ya 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

zilizojengewa 

uwezo katika 

Urasimishaji 

ardhi 

2019 52 4 16 24 24 12 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

zilizoendeleza 

Urasimishaji 

ardhi 

2019 52 4 16 24 24 12 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa 

Tathmini 

ndogo 

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

mashamba 

yaliyorasimish

wa   

 

2019 

1
1
0
,0

0
0

 

5
2
,7

2
5

 

2
1
0
,9

0
0

 

3
1
6
,3

5
0

 

3
1
6
,3

5
0

 

1
5
8
,1

7
5

 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

halmashauri 

 

2019 

52 3 12 18 18 9 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 
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Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

zilizopata set 

ya vifaa3 vya 

Urasimishaji 

Mashamba  

utekelezaji  

Idadi ya 

viwanja 

yaliyorasimish

wa  

2019 

1
5
,1

1
8

 

5
,4

2
5

 

2
1
,7

0
0

 

3
2
,5

5
0

 

3
2
,5

5
0

 

1
6
,2

7
5

 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

zilizopatiwa 

seti ya vifaa4 

vya 

Urasimishaji 

viwanja 

vilivyotolewa 

2019 30 3 10 15 15 8 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila nusu 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Nusu 

mwaka  

DPBF 

Idadi ya 

Mamlaka za 

Serikali za 

2020 50 3 10 15 15 8 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

                                                                 

3 SETI MOJA YA VIFAA KATIKA HALMASHAURI INAJUMUISHA SETI YA KOMPYUTA, PRINTA, SKANNA NA GPS(5) 

4 SETI MOJA YA VIFAA KATIKA HALMASHAURI INAJUMUISHA SETI YA KOMPYUTA, PRINTA NA SKANNA  
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Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

Mitaa 

zilizojengewa 

uwezo katika 

Urasimishaji 

Biashara 

Idadi ya 

mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

zilizoendeleza 

Urasimishaji 

Biashara 

2020 50 3 10 15 15 8 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

Halmashauri 

zilizopatiwa 

seti ya vifaa5 

vya 

Urasimishaji 

Biashara  

2020 50 3 10 15 15 8 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya Vituo 

vilivyoanzishw

2019 12 3 10 15 15 8 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

                                                                 

5 SETI YA VIFAA VYA URASIMISHAJI BIASHARA KATIKA HALMASHAURI NI PAMOJA NA SETI YA KOMPYUTA, 

SKANA NA PRINTA 



4 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

a utekelezaji  

Idadi ya 

wafanyaBiasha

ra waliopata 

huduma kituoni 

2020 TE      Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

WafanyaBiasha

ra waliopata 

mafunzo ya 

Uendelezaji na 

ursimishaji 

Biashara  

2019 100,00

0 

39,450 157,80

0 

236,70

0 

236,70

0 

118,35

0 

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

Biashara 

zilizosajiliwa 

2020 100,00

0 

TE 

27,600 
110,40

0 

165,60

0 

165,60

0 
82,800 

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Kiasi cha 

Mapato ya ada 

za leseni 

kilichokusanyw

a 

 

2020 

 

TE 

                   

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

wamiliki wa 

Mashamba 

waliopata 

mafunzo ya 

 

2020 

TE 

5
2
,7

2
5

 

2
1
0
,9

0
0

 

3
1
6
,3

5
0

 

3
1
6
,3

5
0

 

1
5
8
,1

7
5

 

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 



5 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

matumizi ya 

hati miliki 

Idadi ya 

wamiliki wa 

viwanja 

waliopata 

mafunzo ya 

matumizi ya 

hati miliki 

 

2020 

TE 5,425 21,700 32,550 32,550 16,275 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

wamiliki wa 

Biashara 

waliopata 

mafunzo ya 

uendeshaji na 

Uendelezaji 

Biashara 

 

2020 

TE 39,450 157,80

0 

236,70

0 

236,70

0 

118,35

0 

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Idadi ya 

Mikataba na 

Taasisi za 

fedha  

iliyotekelezwa  

 

2020 

TE 2    2   2   2   2   Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 

Idadi ya 

wamiliki wa 

 

2020 

TE 11,630 46,520 69,780 69,780 34,890 Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 



6 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

ardhi 

walionufaika na 

mikopo 

utekelezaji  

Kiasi cha 

mkopo 

kilichotolewa 

kwa  wamiliki 

wa ardhi 

 

2020 

TE      Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 

Idadi ya 

wamiliki wa 

Biashara 

walionufaika na 

mikopo 

 

2020 

 

TE 

5,500 22,000 33,000 33,000 16,500 

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DPBF 

Kiasi cha 

mkopo 

kilichotolewa 

kwa  wamiliki 

wa Biashara  

 

2020 

TE                    

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 

Uwepo kwa 

Muundo mpya 

wa 

MKURABITA 

 

2020 

TE                     

1  

                   

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 

Idadi ya 

watumishi 

wapya 

 

2020 

 

23 

                    

2  

                    

3  

                    

2  

                    

2  

                    

2  

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 



7 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

walioajiriwa 

Uwepo wa 

Mkakati wa 

Mawasiliano 

2020  

TE 

                    

1  

                   

-    

                   

-    

                   

-    

                   

-    

Taarifa za 

Halmashauri  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Machapisho ya 

elimu na 

habari;  

2020  TE                   

75  

               

150  

               

100  

               

100  

                  

75  

Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Idadi ya vipindi 

vya radio na 

runinga 

vilivyorushwa  

2020 45 30 60 40 40 30 Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Kuwepo kwa 

studio ya 

habari 

2020  

TE 

1 0 0 0 0 Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Idadi ya taarifa 

na matukio 

katika Tovuti 

na mitandao ya 

kijamii 

2020 TE 30 60 40 40 30 Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Idadi ya watu 

waliotembelea 

Tovuti 

2020 TE           Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DCS 

Idadi ya 

Mapendekezo 

ya Maboresho 

2020 TE 4 8 5 5 4 Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

SHERIA 



8 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

yaliyotekelezw

a 

Kiasi cha fedha 

zilizopatikana 

kutoka kwa 

wadau wa 

Maendeleo 

2020 TE 
1
6
8
,9

0
0
,0

0 0
 

6
7
5
,6

0
0
,0

0 0
 

1
,0

1
3
,4

0
0
,0 0
0

 

1
,0

1
3
,4

0
0
,0 0
0

 

5
0
6
,7

0
0
,0

0 0
 Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 

Uwepo wa 

Mpango wa 

Ufuatiliaji na 

Tathmini 

 

2020 

TE                     

1  

        Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

RMO 

Uwepo wa 

taarifa za 

Ufuatiliaji wa 

shughuli za 

Urasimishaji 

uwandani kila 

robo mwaka  

 

2020 

TE                     

4  

                    

4  

                    

4  

                    

4  

                    

4  

Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

RMO 

Asilimia ya 

watumishi 

waliopata 

Mafunzo juu ya 

mapambano 

dhidi ya 

2020 TE 100% 100% 100% 100% 100% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA 



9 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

Rushwa na 

Utawala Bora;  

Asilimia ya 

matukio ya 

rushwa 

yaliyoripotiwa 

2020 TE 0% 0% 0% 0% 0% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  

Asilimia ya 

watumishi 

waliopata 

Mafunzo ya 

VVU/UKIMWI 

2020 TE 100% 100% 100% 100% 100% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  

Asilimia ya 

watumishi 

waliopima VVU 

kwa hiari 

2020 TE 100% 100% 100% 100% 100% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  

Asilimia ya 

watumishi 

wenye VVU 

waliopata 

huduma ya 

Lishe  

2020 TE  -  -  -  -  - Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  

Asilimia ya 

watumishi 

waliopata 

2020 TE 100% 100% 100% 100% 100% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  



10 

 

Maelezo ya 

Kiashiria 

Taarifa za 

Msingi 

Miaka ya Malengo Methodolojia Vipind

i vya 

kutoa 

taarifa 

Mhusika 

Mwaka Kiasi Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Vyanzo vya 

taarifa 

Njia na 

mbinu za  

ukusanyaji 

Vipindi 

vya 

ukusany

aji taarifa 

Njia za 

uthibitishaji 

mafunzo ya 

magonjwa 

yasiyoambukiz

a 

Asilimia ya 

wanawake 

wanaoshiriki 

kwenye 

shughuli za 

Urasimishaji 

2020 TE 50% 50% 50% 50% 50% Taarifa za 

ofisi  

Mapitio ya 

Taarifa za 

utekelezaji  

Kila robo 

mwaka   

Taarifa za 

utekelezaji  

Robo 

mwaka 

DFA  

 

NB: Kifupicho TE kimetumika kuwakilisha “kiashiria hiki kitafanyiwa kazi” kwa kiingereza “to be established” 


